IEBC INATUMIA DATA YA KITABU CHA TAARIFA KUU KUTOKA KUTIMIZI LENGO LA WAPATIA HURA WA 6.3 MILIONI

Tumegeuza mbinu ya Tume ya Hati za Uchaguzi na Mipaka (IEBC) katika kuweka malengo ya usajili wa wapatiwa kura, ikigeuka kwa data kutoka Ofisi ya Usajili wa Taifa (NRB) na huduma za uhamiaji wakati inafanya kazi kusajili wapatiwa kura wa ziada wa 6.3 milioni kabla ya Uchaguzi Mkuu wa 2027.
Kamishna wa IEBC Anne Nderitu alisema kamati inajiepusha na kutegemea hasa makadirio ya ukata wa idadi ya watu, ambayo awali yamekuwa yakitumiwa kuhesabu idadi ya watu wanaotarajiwa kufikia umri wa kupiga kura.
Mbinu mpya inazingatia Idadi ya Wapatiwa Kura Wanaostahiki (VEP); raia ambao wanayo au wameomba nyaraka zinazohitajika kwa usajili wa wapatiwa kura, ikijumuisha kadi za kitambulisho cha taifa na pasipoti halali za Kenya.
Kulingana na IEBC, mabadiliko haya yamekusudiwa kutoa malengo ya usajili sahihi zaidi kwa kutumia rekodi halisi kutoka taasisi za idadi ya watu badala ya makadirio ya jumla ya idadi ya watu.
IEBC inalenga wapatiwa kura wapya wa 6.3 milioni
Lengo la kamati ni kusajili wapatiwa kura wapya wa 6.3 milioni kabla ya Uchaguzi Mkuu wa 2027.
Kama itafikiwa, idadi ya wapatiwa kura waliojisajili itapanda kutoka takriban milioni 22.1 mwaka 2022 hadi takriban milioni 28.4 kwa uchaguzi wa 2027.
Mpango wa Uendeshaji wa Uchaguzi wa IEBC kwa 2025–2027 unabainisha usajili endelevu wa wapatiwa kura na usajili ulioboreshwa wa wapatiwa kura kama vipengele muhimu vya mkakati wake. Kamati inasema zoezi lililoboreshwa linahusisha hasa kuwafikia vijana, makundi yaliyotengwa na Wakenya wanaoishi nje ya nchi.
Kamati tayari imeripoti maendeleo makubwa. Katika taarifa yake ya Aprili 2026, IEBC alisema wapatiwa kura wapya 2,612,725 wamejisajiliwa kupitia mazoezi ya usajili endelevu na usajili ulioboreshwa.
Kamiti ya Fedha ya IEBC Usajili utaendelea katika ngazi ya wilaya na kata
IEBC inasema usajili utaendelea kupitia ofisi 290 za wilaya, wakati kampeni za usajili ulioboreshwa pia zitatangazwa katika ngazi ya kata.
Kamati pia inafikiria usajili kupitia Vituo vya Huduma na taasisi za elimu ya juu, pamoja na hatua zinazolenga raia wa Kenya wanaoishi nje ya nchi.
Mkakati huu unalenga kufanya usajili wa wapatiwa kura uwe rahisi zaidi, hasa kwa vijana wa Kenya na watu ambao huenda hawatendiwi kutembelea ofisi za wilaya za IEBC mara kwa mara.
Kamati pia imepeana vifaa vya ziada vya usajili wa wapatiwa kura kwa ofisi zake za wilaya na inasema wapatiwa kura waliojisajili wanaweza kutumia ofisi hizo kusasisha au kusahihisha taarifa zao na kuhamisha usajili wao.
Kwa nini mbinu mpya ina umuhimu
Chini ya mfano wa awali uliotegemea ukata, malengo ya usajili wa wapatiwa kura yalihesabiwa kwa kutumia Idadi ya Watu Wenye Umri wa Kupiga Kura, ambayo inahesabu idadi ya watu wanaotarajiwa kuwa na umri wa angalau miaka 18 wakati wa uchaguzi.
IEBC inasema mbinu hii inaweza kujumuisha watu ambao hawako kisheria kustahiki kusajiliwa kama wapatiwa kura, ikijumuisha wasiara na watu ambao hawana nyaraka zinazohitajika kwa usajili.
Mfano mpya wa Idadi ya Wapatiwa Kura Wanaostahiki badala yake hutumia rekodi kutoka Ofisi ya Usajili wa Taifa na mamlaka za uhamiaji, ikiruhusu kamati kuzingatia raia wenye nyaraka za kitambulisho zinazohitajika.
Kwa Uchaguzi Mkuu wa 2027 ulioandaliwa kwa Agosti 10, 2027, upanuzi na uthibitishaji wa daftari la wapatiwa kura bado ni maandalizi muhimu kwa uchaguzi.
