TUNDU LISSU ANAPANGA MGOMO WA NJAA KWA AJILI YA UFIKUZI WA WAKILI

Kiongozi wa upinzani wa Tanzania, Tundu Lissu, anapanga kuanza mgomo wa njaa Jumatatu, tarehe 26 Oktoba, kama maandamano dhidi ya mashitaka ya vikwazo vya ufikiaji wa mashauriano ya siri na wanasheria wake akiwa ameshtakiwa.
Mwanasheria wa Lissu, Rugemeleza Nshala, alitangaza maandamano yaliyopangwa Jumamosi, tarehe 24 Oktoba, akisema mamlaka ya gereza zilishindwa kufuata hukumu ya Mahakama Kuu inayolinda usiri wa mikutano kati ya kiongozi wa upinzani aliyekamatwa na timu yake ya kisheria.
Kulingana na Nshala, Lissu anapanga kuacha kula na kumeza dawa alizopatiwa ili kulazimisha mamlaka kutekeleza amri ya mahakama. Mwanasheria alisema alikuwa amemuonya Lissu kuhusu hatari za kiafya zinazoweza kutokea kutokana na uamuzi huo.
Mzozo huu unakuja baada ya hukumu ya Mahakama Kuu iliyotolewa tarehe 16 Oktoba, 2026, ambayo iligundua kuwa maafisa wa gereza waliweza kusikia mazungumzo kati ya Lissu na wanasheria wake katika gereza la Ukonga.
Mahakama iliamua kuwa kitendo hicho kilivunja kanuni zinazolinda mashauriano ya siri kati ya watesaji na wawakilishi wao wa kisheria. Ilielekeza mamlaka ya gereza kuruhusu wanasheria kuwasiliana kwa faragha na wateja wao huku wakidumisha usimamizi wa macho kwa madhumuni ya usalama.
Hata hivyo, Nshala alidai kuwa vikwazo vilikuwa vinaendelea licha ya hukumu hiyo. Alisema wanasheria waliomtazama Lissu tarehe 17 na 18 Oktoba walilazimika kufanya majadiliano katika umbali ambao maafisa wa gereza wangeweza kusikia.
Nshala pia aliripoti matatizo wakati wa ziara Ijumaa, tarehe 23 Oktoba, akisema alijulishwa kuwa Lissu amekataa kukutana naye kwa sababu mpango uliopendekezwa haukuhakikishi usiri.
Mwanasheria alielezea kushindwa kutekeleza amri ya mahakama kama uvunjaji wa haki za Lissu na kuibua wasiwasi kuhusu utekelezaji wa maagizo ya mahakama.
Kamishna Mkuu wa Magereza wa Tanzania, Jeremiah Katungu, alieleza kwa uchapisho wa ndani The Citizen kwamba atafuatilia mashitaka hayo ili kubaini kilichotokea na jinsi suala hilo litakavyoshughulikiwa.
Mwanasheria wa Lissu, Rugemeleza Nshala. Kesi ya Usaliti Inasubiri Hukumu ya Novemba
Lissu, mwenyekiti wa chama cha upinzani cha Tanzania CHADEMA, amekuwa ameshtakiwa tangu Aprili 2025, alipogombana baada ya wito wa mageuzi ya uchaguzi kabla ya uchaguzi mkuu wa nchi.
Anakabiliwa na kosa la usaliti linalotokana na tamko ambalo mashitaka yanadai lilikuwa limelenga kuzuia uchaguzi mkuu wa 2025. Anakataa mashitaka hayo, na kesi inasubiri hukumu.
Mahakama Kuu imepanga kutoa hukumu yake tarehe 6 Novemba, 2026. Ikiwa atahukumiwa, Lissu anaweza kupata adhabu ya kifo kwa kosa lililomkabili.
Kukamatwa kwake na mashitaka yamevutia umakini katikati ya wasiwasi mpana kuhusu uhuru wa kisiasa, taratibu sahihi, na matibabu ya viongozi wa upinzani nchini Tanzania.
Lissu alikua amepona jaribio la mauaji mwaka 2017, alipigwa risasi mara kadhaa. Pia alifanya mgomo wa njaa Mei 2025 kupinga kulazimishwa kushiriki katika mashitaka ya mahakama kwa njia ya mbali.
Mgomo uliopangwa wa tarehe 26 Oktoba unaweka tena mkazo kwenye haki za watesaji, hasa ufikiaji wa uwakilishi wa kisheria na usiri wa mawasiliano kati ya watu waliowekwa mashtaka na wanasheria wao.
Kufikia Jumamosi, tarehe 24 Oktoba, mamlaka ya gereza, polisi na serikali hawakutoa tamko la umma linaloshughulikia hasa mgomo wa njaa uliopangwa, kulingana na ripoti za Associated Press.
Hali hii inatarajiwa kuvutia umakini zaidi kadiri kesi ya usaliti ya Lissu inavyokaribia hukumu iliyopangwa.
