Tesla Inafichua Roadster Inayoweza Kupepea Kwa Teknolojia ya SpaceX

Tesla imefunua Roadster yake iliyosubiriwa kwa muda mrefu ya kizazi kipya, gari la umeme la michezo lenye vichocheo vya mtiririko wa roketi vilivyotengenezwa kwa ushirikiano na SpaceX, katika onyesho ambalo limefanya mjadala juu ya mustakabali wa magari yanayoweza kupepea upya.
Gari lilionyeshwa tarehe 15 Oktoba katika kituo cha majaribio cha SpaceX huko Texas, ambapo lilifanya manevu ya anga, ikijumuisha kuinuka kutoka ardhini, kuzunguka angani, na kutua tena kwenye magurudumu yake.
Onyesho lilihudhuriwa na wapenzi wa magari na wawekezaji na kuleniwa moja kwa moja mtandaoni, likivutia umakini kwa njia yake isiyo ya kawaida ya utendaji wa gari la umeme.
Kulingana na ripoti za Reuters na machapisho mengine ya magari, Roadster inatumia vichocheo vya gesi ya shinikizo la juu pamoja na mfumo maalum unaotegemea feni unaowezesha kufanya manevu zaidi ya yale ya magari ya barabara ya kawaida.
Jinsi Roadster ya Tesla Inayoweza Kupepea Inavyofanya Kazi
Kinyume na magari ya kawaida yanayoweza kupepea yaliyoundwa na mabawa au propela nyingi, gari la onyesho la Tesla linatumia teknolojia ya usukani wa mtiririko wa roketi kuinua gari kwa muda mfupi kutoka ardhini.

Mfumo ulitengenezwa kwa ushirikiano na SpaceX, kampuni ya anga na anga iliyoanzishwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Tesla, Elon Musk.
Wakati wa onyesho, gari lilipita kwenye rampe iliyoelekezwa chini kwa kutumia mfumo unaotegemea usukani kabla ya kuruka angani na kuzunguka kabla ya kutua.
Tesla pia ilionyesha gari likiruka juu ya magari mengine, ikisisitiza teknolojia ya majaribio iliyoko nyuma ya mradi.
Hata hivyo, onyesho halithibitishi kwamba gari linaweza kutumika kama ndege ya kawaida au kuruka salama kwa umbali mrefu.
Madai ya Kasi na Utendaji ya Kuvutia
Tesla inasema Roadster mpya inaweza kuharakisha kutoka sifuri hadi maili 60 kwa saa katika chini ya sekunde moja, sawa na takriban kilomita 97 kwa saa.
Kampuni pia imeonyesha kwamba gari linaweza kufikia kasi ya juu zaidi ya kilomita 370 kwa saa na kusafiri zaidi ya kilomita 480 kwa chaji moja.
Namba hizi zinaweka Roadster kama gari la umeme la michezo lenye utendaji wa juu, ingawa utendaji uliodaiwa utahitaji kutathminiwa kulingana na vipimo vya uzalishaji na majaribio huru.
Maendeleo ya gari yamekumbwa na ucheleweshaji wa mara kwa mara tangu Tesla ilipotangulia dhana ya Roadster ya kizazi kipya mwaka 2017.
Uzalishaji Unatarajiwa Mwaka 2028
Licha ya uzio wa kusisimua, gari bado halipatikani kwa matumizi ya wateja wa kawaida.
Tesla imeonyesha kwamba uzalishaji unatarajiwa kuanza mwaka 2028, ingawa kampuni ina historia ya kuchelewesha uzinduzi uliopangwa wa Roadster.
Onyesho la hivi karibuni pia linaacha maswali muhimu kuhusu vikwazo vya uendeshaji wake, uhalali wa barabara, kanuni za usafiri wa anga, na usalama wa mfumo wake wa usukani.
Kampuni haijathibitisha kwamba uwezo wa kuruka uliouonyeshwa utapatikana kwa matumizi yasiyo na vikwazo kwenye barabara za umma.
Je, Magari Yanayoweza Kupepea Yanakuwa Halisi?
Taarifa ya Tesla inaongeza hamu inayokua ya magari yanayochanganya usafiri wa barabara na teknolojia ya ndege.
Kampuni kadhaa duniani zinatengeneza ndege za umeme za kuruka na kutua wima (eVTOLs), ambazo zinajulikana kama eVTOL, zilizoundwa kusafirisha watu bila viwanja vya kuruka vya kawaida.

Hata hivyo, Roadster ya Tesla inatofautiana na ndege hizi kwa sababu bado ni gari la umeme la michezo, na uwezo wake wa kuruka umeonyeshwa kupitia teknolojia maalum ya usukani.
Iko wazi ikiwa mfumo unaweza kubadilishwa kuwa suluhisho la usafiri la kiutendaji na la kibiashara.
Kwa sasa, Roadster inawakilisha jaribio la kimapambazaji katika uhandisi wa magari ya umeme badala ya ushahidi kwamba magari yanayoweza kupepea yameandaliwa kwa usafiri wa kila siku.
