Sh44.6 BILIONI KATIKA MAPATO YA SGR YAMEFUNGWA KATIKA AKAUNTI ZA KCB KATIKA KIKOMO CHA KIKOCHA CHA MIKOPA YA CHINA

Kenya ina Sh44.6 bilioni katika mapato yaliyokusanywa kutoka ada za abiria na huduma za mizigo kwenye Reli ya Viwango Vya Kawaida (SGR) yaliyofungwa katika akaunti za Benki ya KCB kutokana na vikwazo chini ya makubaliano yake ya mkopo na China, jambo linalosababisha wasiwasi kuhusu usimamizi wa mapato ya reli na deni la umma.
Kulingana na ripoti iliyochapishwa na Business Daily siku ya Jumatatu, tarehe 12 Oktoba, 2026, fedha, ambazo zina thamani ya takriban $344 milioni, zimehifadhiwa katika mpangilio wa akaunti ya pamoja unaohusisha Shirika la Reli la Kenya (KRC) na Benki ya Usafirishaji wa Bidhaa ya China.
Katibu wa Mawaziri wa Hazina ya Taifa, John Mbadi, alisema vikwazo vinazuia serikali kutumia mapato yaliyokusanywa kukidhi matumizi fulani, ikijumuisha malipo ya mikopo iliyotumika kujenga reli.
Mpangilio huu una historia ya kurudi nyuma hadi mwaka 2014, wakati Kenya ilipoingia katika makubaliano ya ufadhili na wakopeshaji wa Kichina ili kujenga mstari wa reli kutoka Mombasa hadi Nairobi na baadaye kuuengeza kuelekea Naivasha.
Kulingana na makubaliano, mapato yanayotokana na shughuli za SGR huwekwa kwenye akaunti maalum katika Benki ya KCB kama dhamana dhidi ya uwezekano wa kushindwa kulipa mkopo.
Mbadi amekosoa mpangilio huo, akidai kwamba vikwazo vinapunguza uwezo wa Kenya kutumia mapato yanayotokana na reli kusaidia wajibu wake wa kifedha.
Katibu wa Mawaziri wa Hazina ya Taifa, John Mbadi | Picha: FB: John MbadiHazina hapo awali imebaini mpangilio wa akaunti ya escrow kama kikwazo kwa Shirika la Reli la Kenya kulipa tena serikali fedha zilizotolewa kwa ajili ya ujenzi wa reli.
Vikwazo hivyo pia vimechangia mkusanyiko wa wajibu usiolipwa kati ya shirika la reli na Hazina ya Taifa.
Kulingana na Ripoti ya Mwaka ya Usimamizi wa Deni ya Hazina ya 2025/2026, salio la mkopo usiolipwa wa Shirika la Reli la Kenya lilikuwa Sh547.38 bilioni mnamo Juni 2026, likiwakilisha takriban 53 asilimia ya jumla ya mkopo uliotozwa na serikali wa Sh1.145 trilioni.
Hazina imeonya kwamba mkusanyiko wa kiasi kikubwa cha mikopo ya serikali katika shirika moja la umma unaweka hatari ya kifedha, hasa pale ambapo wajibu wa malipo bado haujakamilika.
Licha ya vikwazo vinavyokataza matumizi ya mapato ya SGR, Mbadi alisisitiza kwamba serikali inaendelea kulipa mikopo ya reli kupitia mchakato wa kawaida wa kulipa deni la umma.
Serikali imeonyesha nia ya kujadili upya masharti ya akaunti ili kuruhusu Shirika la Reli la Kenya kutumia mapato yake kwa ufanisi zaidi kulipa deni, gharama za uendeshaji na gharama za matengenezo.
Hata hivyo, Hazina haijathibitisha hadharani ikiwa mazungumzo rasmi na Beijing yameanza au kutoa ratiba ya kutatua suala hilo.

Maendeleo haya yanakuja baada ya Kenya kuunda upya mikopo yake ya SGR mwaka 2025, ikibadilisha mikopo iliyokuwa kwa dola kuwa kwa yuan ya Kichina, ikiongeza muda wa kulipa na kupata vipindi vya upole vya ziada.
Uundaji upya ulisaidia kupunguza malipo ya kila mwaka ya Kenya kwa wakopeshaji wa Kichina hadi Sh107.74 bilioni katika mwaka wa fedha uliomalizika Juni 2026, kutoka Sh129.35 bilioni katika mwaka wa fedha uliopita.
Mpangilio uliorekebishwa pia ulibadilisha viwango vya riba vinavyobadilika vinavyohusishwa na dola ya Marekani na viwango vya kudumu vilivyopimwa kwa yuan ya Kichina, kupunguza hatari ya serikali kutokana na mabadiliko ya viwango vya riba kimataifa.
Mbadi awali alikadiria kwamba ubadilishaji wa sarafu ungeokoa serikali takriban $215 milioni, sawa na Sh27.9 bilioni, kila mwaka.
Hata hivyo, vikwazo juu ya mapato yaliyokusanywa ya SGR bado ni changamoto kwani serikali inatafuta kuboresha hali ya kifedha ya reli na kupunguza shinikizo kwenye fedha za umma.
