Mgogoro kati ya Ruto na Natembeya Unazidi Kuzidiwa Kuhusu Hospitali ya Shilingi Milioni 1, Soko la Kitale

Rais William Ruto na Gavana wa Trans Nzoia, George Natembeya, wameingia katika mgogoro unaokua kuhusu hospitali inayopendekezwa ya shilingi milioni 1, mgawanyo wa vibanda katika Soko la Masinde Muliro la Kitale, na kukamilika kwa miradi ya maendeleo iliyosimamishwa katika kaunti.
Mgogoro huu umeleta umakini upya juu ya majukumu yanayohusiana ya serikali ya kitaifa na ya kaunti, hasa katika usimamizi wa miradi ya umma, miundombinu ya afya, na vituo vya biashara.
Mkutano wa hivi karibuni unafuata upinzani wa Gavana Natembeya kwa mradi wa hospitali unaopendekezwa na ukosoaji wake juu ya ushiriki wa serikali ya kitaifa katika mgawanyo wa vibanda vya biashara katika Soko la Masinde Muliro lililofunguliwa hivi karibuni.
Rais Ruto, kwa upande mwingine, amedai mipango ya maendeleo ya utawala wake kwa Trans Nzoia, akisisitiza kuwa serikali ya kitaifa itaendelea na miradi iliyokusudiwa kuboresha huduma za umma.
Ruto Anadetea Hospitali Inayopendekezwa ya Shilingi Milioni 1
Hospitali inayopendekezwa imeibuka kama kipengele kikuu cha mgogoro kati ya viongozi wawili, huku Natembeya akisuuliza mipango ya ufadhili wa mradi, upatikanaji wa ardhi, na hitaji la kujenga kituo kingine kabla ya kushughulikia changamoto zinazokabili hospitali zilizopo.
Ruto amedai kuwa mradi wa hospitali utaendelea, akisisitiza kuwa kupanua upatikanaji wa huduma za afya maalum ni muhimu kuboresha huduma kwa Wakenya ambao hawawezi kumudu kutafuta matibabu nje ya nchi.
Akiwa katika ibada ya kanisa huko Kapsabet, Kaunti ya Nandi, Jumapili tarehe 18 Oktoba, Rais alisema kuwa kituo kinachopendekezwa kilenga kuboresha upatikanaji wa huduma za matibabu maalum.

Aidha alitangaza mipango ya hospitali za ziada katika maeneo mengine ya nchi, ikijumuisha Kaunti ya Kwale, kama sehemu ya mpango mpana wa miundombinu ya afya wa utawala wake.
Natembeya amesuluhisha mbinu ya serikali ya kitaifa kuhusu mradi, akitaka uwazi juu ya jinsi utakavyofadhiliwa na jinsi kituo kinachopendekezwa kinavyofaa katika mfumo wa afya uliopo.
Mgogoro huu unaonyesha umuhimu wa ushirikiano kati ya viwango viwili vya serikali wakati wa kutekeleza miradi ambayo inaweza kuathiri mipango ya afya ya kaunti, bajeti, na utoaji wa huduma.
Mgogoro wa Soko la Kitale Unazua Vizingiti Vipya
Mgogoro huu pia umeenea hadi Soko la Masinde Muliro, linalojulikana pia kama Masinde Muliro Business Park, ambapo mgawanyo wa vibanda vya biashara umekuwa chanzo kingine cha mvutano.
Ruto alifungua rasmi kituo hicho Jumatano, tarehe 16 Oktoba, na kuamuru utawala wa kitaifa kuipa kipaumbele wafanyabiashara waliokombolewa wakati wa ujenzi.
Rais pia alitangaza msaada wa kifedha wa shilingi milioni 15 kwa wafanyabiashara takriban 1,500, ambapo kila mmoja anatarajiwa kupokea shilingi 10,000 kusaidia kuanzisha upya au kudumisha biashara zao.
Gavana wa Trans Nzoia, Natembeya, akizungumza na wafuasi katika tukio la Harakati za Tawe. Natembeya amepinga ushiriki wa serikali ya kitaifa katika mgawanyo wa vibanda, akisisitiza kuwa biashara inatoka chini ya majukumu ya serikali za kaunti na kwamba utawala wake unapaswa kuwa na jukumu la kuamua jinsi kituo kinachotumiwa.
Kulingana na gavana, soko hilo, lenye thamani zaidi ya shilingi milioni 800, lilijengwa na serikali ya kaunti kwa msaada wa Benki ya Dunia kabla ya vikwazo vya kifedha kusababisha kuhamishiwa kwa serikali ya kitaifa.
Ameomba mchakato wa mgawanyo ulio wazi ili kuhakikisha wafanyabiashara waliokuwa wakiendesha biashara katika eneo hilo wanapewa fursa ya kunufaika na kituo kipya.
Vizingiti viliongezeka katika Kitale Jumatatu, tarehe 19 Oktoba, katikati ya hali ya kutokuwa na uhakika kuhusu mgawanyo wa vibanda. Ripoti zilieleza kuwa maafisa wa polisi wakiwa na silaha nyingi walitolewa katika sehemu za mji huku mgogoro ukiendelea.
Baadhi ya wafanyabiashara, kulingana na ripoti, walifunga biashara zao huku wakisubiri uwazi kuhusu mchakato wa mgawanyo.
Natembeya amebainisha kuwa anapanga kutafuta uingiliaji wa Seneti na mahakama ili kutatua maswali yanayohusiana na majukumu ya serikali ya kitaifa na ya kaunti.
Mgogoro huu umeibua wasiwasi kuhusu jinsi soko litakavyosimamiwa na ikiwa migogoro kati ya utawala wawili inaweza kuchelewesha zaidi upatikanaji wa wafanyabiashara kwa kituo hicho.
Mradi wa Uwanja wa Michezo wa Kenyatta Unaongeza Mgogoro
Mradi uliosimamishwa wa Uwanja wa Michezo wa Kenyatta pia umejumuishwa katika mgogoro kati ya Ruto na Natembeya.
Wakati wa ziara yake ya Trans Nzoia, Rais alitangaza kuwa serikali ya kitaifa itachukua jukumu la kukamilisha uwanja, akikosoa utawala wa kaunti kwa kuchelewa kukamilisha mradi.
Ruto pia alisisitiza miradi mingine ya maendeleo katika kaunti, ikijumuisha ujenzi wa barabara, masoko, makazi ya bei nafuu, na umeme wa vijijini.
Natembeya, hata hivyo, amesuluhisha mipango ya ufadhili wa baadhi ya miradi iliyotangazwa na kumshutumu serikali ya kitaifa kutumia miradi ya maendeleo kusukuma maslahi ya kisiasa.
Hali ya Ujenzi wa Sasa katika Uwanja wa Michezo wa Kenyatta huko Kitale Gavana amedai kuwa miradi ya maendeleo inapaswa kunufaisha wakazi bila kujali uhusiano wao wa kisiasa na kwamba viwango vyote viwili vya serikali lazima vitumie mamlaka yao ya kikatiba.
Mgogoro wa uwanja unaongeza migogoro mikubwa zaidi kuhusu ni utawala upi unapaswa kufadhili, kutekeleza, na kusimamia miradi ya maendeleo katika Trans Nzoia.
Ushindani kati ya Ruto na Natembeya Kabla ya Uchaguzi wa 2027
Mgogoro unaokua unatokea katikati ya mabadiliko ya kisiasa kabla ya Uchaguzi Mkuu wa 2027, ambapo Natembeya anajitokeza kama mkosoaji mwenye sauti dhidi ya utawala wa Ruto.
Rais amekosoa uongozi wa gavana na kuwatangazia viongozi wa kisiasa wanaochukuliwa kuwa wapinzani wa kutarajiwa katika uchaguzi ujao wa gavana.
Natembeya, kupitia Harakati za Tawe, ameendelea kuhamasisha usaidizi wa kisiasa huku akimshutumu serikali ya kitaifa kutumia miradi ya maendeleo kusukuma maslahi ya kisiasa.
Gavana pia amesuluhisha uondoaji wa maafisa wake wa usalama na kuomba maelezo kutoka kwa Mkaguzi Mkuu wa Polisi.
Ushindani wa kisiasa umeongeza kipengele kingine cha migogoro kuhusu vipaumbele vya maendeleo na usimamizi wa rasilimali za umma katika Trans Nzoia.
Hata hivyo, masuala ya msingi yanazidi mashindano ya kisiasa, yakigusa utoaji wa huduma za umma, usimamizi wa miundombinu ya umma, na uhusiano kati ya viwango viwili vya serikali ya Kenya.
Maswali Kuhusu Miradi na Huduma za Umma
Migogoro kuhusu hospitali inayopendekezwa, Soko la Masinde Muliro, na Uwanja wa Michezo wa Kenyatta imeweka uhusiano kati ya serikali ya kitaifa na ya kaunti chini ya uchunguzi.
Kwa wafanyabiashara wa Kitale, jambo la haraka ni mgawanyo wa vibanda na fursa ya kuanza upya biashara bila usumbufu zaidi.
Kwa wakazi, hospitali inayopendekezwa na uwanja uliosimamishwa vinawakilisha ahadi za maendeleo ambazo utekelezaji na mipango ya ufadhili yanahitaji uwazi.
Matokeo ya mgogoro yatategemea jinsi utawala wawili utakavyoshughulikia tofauti zao, kufafanua majukumu yao, na kuendeleza miradi iliyokusudiwa kunufaisha wakazi.
Kadiri uchaguzi wa 2027 unavyokaribia, mgogoro huo unaonyesha jinsi migogoro kuhusu vipaumbele vya maendeleo inaweza kuingiliana na ushindani wa kisiasa.
Hatimaye, wakazi watatafuta matokeo yanayoweza kugunduliwa, ikijumuisha huduma za afya zinazopatikana, miundombinu iliyokamilika, na mchakato wazi wa kugawa vituo vya umma.
