Pwani Yetu News Logo

PWANI YETU
NEWS

Afya

Magonjwa yasiyo ya kuambukiza (NCDs) yanachangia 43% ya vifo nchini Kenya

Imechapishwa 26 Sep 2026 saa 12:53 PM
3 dakika za kusoma
Magonjwa yasiyo ya kuambukiza (NCDs) yanachangia 43% ya vifo nchini Kenya

Magonjwa yasiyo ya kuambukiza (NCDs) yanachangia takriban 43% ya vifo nchini Kenya, huku zaidi ya nusu ya wagonjwa waliokubaliwa katika hospitali yanahusishwa na hali kama saratani, kisukari, shinikizo la damu na magonjwa ya moyo na mishipa, kulingana na Wizara ya Afya.

Mzigo unaoongezeka umefanya wito wa kuongeza uwekezaji wa serikali katika kinga, uchunguzi wa mapema na matibabu kuwa mkali, hasa katika vituo vya afya vya ngazi ya msingi na ngazi ya chini ambako upimaji na uingiliaji wa mapema vinaweza kusaidia kuzuia matatizo.

Wasiwasi walitolewa wakati wa mkutano huko Diani, Kaunti ya Kwale, ambao ulileta pamoja wajumbe wa Kamati za Afya na Bajeti za Bunge la Kaunti ya Kwale, makundi ya utetezi wa NCDs, na wawakilishi wa NCD Alliance Kenya.

Washiriki waliomba kuongeza mgawanyo wa rasilimali kwa vituo vya afya ili viweze kukabiliana na kuongezeka kwa idadi ya watu wanaoishi na NCDs.

Wizara ya Afya inakadiria kwamba shinikizo la damu linaathiri 23.8% ya idadi ya watu nchini Kenya, wakati takriban watu 821,500 wanaishi na kisukari.

Hata hivyo, takriban 54% ya kesi za kisukari hazijagunduliwa, jambo linalosababisha wasiwasi kuhusu matibabu yaliyochelewa na hatari ya matatizo.

Afisa wa NCD Alliance Kenya, Gideon Ayodo, alisema magonjwa yasiyo ya kuambukiza yanachangia sehemu kubwa ya wagonjwa waliokubaliwa katika vituo vya afya vya ngazi ya juu, huku takriban nusu ya wagonjwa waliokubaliwa katika hospitali za Ngazi ya Nne na Ngazi ya Tano na zaidi wanakadiriwa kuwa wanaishi na NCDs.

Ayodo aliomba uwekezaji mkubwa katika dawa, vifaa vya uchunguzi na huduma za upimaji katika vituo vya ngazi ya chini ili kuboresha ugunduzi wa mapema na matibabu.

Alisema kuwa kuimarisha huduma katika ngazi ya msingi pia kutasaidia kupunguza shinikizo kwenye hospitali za rufaa wakati Wakenya wengi wanatafuta matibabu kwa hali za sugu.

Mkutano huo pia ulisisitiza hitaji la programu za kinga na uhamasishaji thabiti ili kuwahimiza Wakenya kufanya upimaji wa mara kwa mara na kutafuta huduma za matibabu kabla ya NCDs kufikia hatua za juu.

Wadau wa afya wanasema kushughulikia mzigo unaoongezeka kutahitaji uwekezaji endelevu katika mfumo wote wa afya, kuanzia kinga na upimaji katika ngazi ya jamii hadi uchunguzi, matibabu na huduma za rufaa.

Article image


Kwale, mzigo pia unazidi kuonekana wazi.

Dkt. Norine Zecha, ambaye anasimamia kitengo cha NCD cha kaunti, alisema kaunti imekumbuka takriban kesi mpya 8,000 za kisukari na 23,000 za shinikizo la damu katika mwaka wa fedha 2025/2026.

Alimwomba wakazi kufanya upimaji wa mara kwa mara, akisisitiza kuwa ugunduzi wa mapema unaweza kuwasaidia wagonjwa kuanza matibabu na kudhibiti hali kabla hazijageuka kuwa matatizo makubwa.

Wajumbe wa Kamati za Afya na Bajeti za Bunge la Kaunti ya Kwale walisema Bunge pia litazingatia kuboresha upatikanaji wa dawa na huduma za uchunguzi katika vituo vya afya vya ngazi ya msingi.

Walisema baadhi ya wagonjwa wanalazimika kutumia kiasi kikubwa cha pesa kusafiri kwenda kaunti jirani kutafuta matibabu, jambo linaloongeza mzigo wa kifedha unaohusiana na NCDs.

Pata habari muhimu moja kwa moja kwenye Email yako

Jiunge na maelfu ya wasomaji wa Pwani Yetu News.

Magonjwa yasiyo ya kuambukiza (NCDs) yanachangia 43% ya vifo nchini Kenya | Pwani Yetu News