LSK YAWAONYA WAKENYA KUHUSU WANAOJIFANYA MAWAKILI, YATAKA UMMA KUTHIBITISHA SIFA ZA MAWAKILI

Chama cha Mahakama ya Kenya (LSK) kimeonya Wakenya kuthibitisha sifa za wanasheria kabla ya kutafuta huduma za kisheria, ikihadharisha kuwa kushughulika na watu wanaojifanya wanasheria waliohitimu kunaweza kuwafanya raia kuwa waathiriwa.
Akizungumza wakati wa Wiki ya Uelewa wa Sheria 2026, Mwenyekiti wa Tawi la LSK Nairobi, Eric Kivuva, alihimiza umma kutumia tovuti ya mtandaoni ya chama ili kuthibitisha hali ya kitaalamu na ya mazoezi ya wanasheria kabla ya kuwapa jukumu la masuala ya kisheria.
Kivuva alisema kuthibitisha sifa za mwanasheria ni hatua muhimu kuelekea kulinda umma na kuhakikisha huduma za kisheria zinatolewa na wataalamu waliohitimu.
Onyo hili linakuja baada ya ripoti za awali za watu wanaodai kuwa wanasheria katika nchi. Mnamo tarehe 5 Septemba, Kitengo cha LSK Nakuru kiliripoti kuwa watu 14 waliohusika na kudanganya kuwa wanasheria wamebainika na kukamatwa Nakuru.
Wananchi wanaweza kutumia tovuti ya utafutaji ya LSK ili kuthibitisha hali ya mazoezi ya mwanasheria kabla ya kuajiri huduma zake.
Wiki ya Uelewa wa Sheria itafanyika kuanzia tarehe 26 hadi 30 Oktoba chini ya kaulimbiu, “Wanasheria wa Jamii: Kuunganisha Pengo kati ya Watu na Haki.”
Mpango huu unalenga kuwaleta huduma za kisheria karibu na jamii na kuboresha upatikanaji wa haki, hasa kwa watu wanaokumbwa na ugumu wa kutumia mfumo rasmi wa mahakama.
Akizungumza kwenye tukio hilo, Penina Wanyangu alisema mabadiliko katika uendeshaji wa mahakama, ikijumuisha matumizi ya masikio ya mtandaoni baada ya janga la COVID-19, yamebadilisha jinsi Wakenya wanavyopata haki.
Wanyangu alibainisha kuwa majengo ya mahakama yanaweza kuwachukiza baadhi ya raia, na kuwazuia kutafuta msaada wa kisheria wanapohitaji.
“Mwaka huu, tunakwenda kwa watu,” Wanyangu alisema, akielezea uamuzi wa kupeleka huduma za kisheria nje ya majengo ya mahakama na moja kwa moja katika jamii.
“Kwa raia, wiki hii hamahitaji kwenda mahakamani; wanasheria watakuja kwako na kukusaidia,” aliongeza.
Kama sehemu ya mpango, raia watapokea ushauri wa kisheria bila malipo, huku wanasheria pia watafika gerezani kote nchini kuwasaidia wafungwa ambao wanaweza kuhitaji mwongozo wa kisheria.
Wanyangu alisema viongozi wa matawi ya LSK watakuwa na jukumu la kutekeleza mpango katika maeneo yao husika ili kuhakikisha jamii zaidi zinanufaika na shughuli za uenezi.
Aliwahimiza pia washiriki kujiandikisha kwa shughuli hii, akibainisha kuwa rekodi zitasaidia kufuatilia wateja wanaotafuta msaada na ushauri wa kisheria uliotolewa, kusaidia huduma za ufuatiliaji na kubaini maeneo yenye mahitaji makubwa.
Wanasheria pia walihimizwa kushiriki katika mpango, huku michango yao katika huduma za umma ikitarajiwa kutambuliwa kupitia alama za huduma za kitaaluma.
Zaidi ya elimu ya umma ya kisheria, wiki hii itatoa fursa kwa wanasheria vijana kupata uzoefu wa vitendo na ushauri kutoka kwa wataalamu wenye uzoefu, hasa wale wanaoshughulikia masuala ya jinai.
Kupitia mpango huu, LSK inalenga kuimarisha uelewa wa umma kuhusu haki za kisheria, kupanua upatikanaji wa msaada wa kisheria na kujenga uaminifu kati ya wanasheria na jamii wanazowahudumia
