Wanaume wa Kwale Wanahimizwa Kuongea Kuhusu Afya ya Akili na Udhalilishaji wa Ndani ya Nyumba

Washikaji maslahi katika Kaunti ya Kwale wanaita wanaume kuzungumza waziwazi kuhusu changamoto za afya ya akili, udhalilishaji wa ndani ya nyumbani na shinikizo la kiuchumi, huku juhudi zikikua ili kuunda maeneo salama ambapo wanaweza kutafuta msaada bila hofu ya ubaguzi.
Mpango huu unakuja kabla ya Siku ya Kimataifa ya Wanaume, inayoadhimishwa kila mwaka tarehe 19 Novemba, huku Serikali ya Kaunti ya Kwale ikipanga kusherehekea siku hiyo kwa mara ya kwanza.
Akizungumza wakati wa mkutano wa kupanga wa washikaji maslahi katika Kituo cha Kitamaduni cha Kwale, Stephen Mutua, Afisa Mahusiano ya Biashara katika Hand in Hand Eastern Africa, alisema matarajio ya kitamaduni mara nyingi humzuia mwanaume kujadili matatizo yake binafsi.
“Kupitia majukwaa haya, wanaume wanaweza kufungua mioyo yao na kuzungumza kuhusu masuala yanayowaathiri,” alisema Mutua.
Alifichua kuwa mazungumzo ya ushirikishaji wa wanaume yamebainisha kesi za wanaume wanaopitia udhalilishaji wa ndani ya nyumbani lakini wanasita kwa sababu ya ubaguzi na hofu ya hukumu.
“Tunapozungumzia Ukatili wa Kijinsia, mara nyingi huhusishwa na wanawake pekee. Lakini tumekutana na kesi za wanaume wanavyodhalilishwa nyumbani,” alisema.
Mutua aliita kwa mifumo imara ya rufaa na madawati ya kijinsia yanayofanya kazi katika vituo vya polisi ili kuwezesha waokozi wa wanaume kuripoti udhalilishaji na kupata huduma sahihi za msaada.
Alisema shirika lake linashirikiana na mashirika ya serikali na viongozi wa jamii kusaidia wanaume kuelewa haki zao na kupinga imani hatari za kitamaduni ambazo humzuia kutafuta msaada.
Mutua pia alipinga dhana kwamba uwezeshaji wa wanawake unaathiri nafasi ya wanaume katika familia, akisisitiza kwamba kuwawezesha wanaume na wanawake pamoja kunaweza kuboresha maamuzi ya kaya na ustawi wa kiuchumi.
Alitisha kwamba mitazamo hasi kuhusu uwezeshaji wa wanawake inaweza kuwazuia baadhi ya wazazi kuwekeza katika elimu ya binti zao.
Wakati huo huo, Joseph Karinga, mwanachama wa Kikundi cha Kazi cha Kiufundi cha Jinsia cha Kaunti ya Kwale, alisema sherehe zilizopangwa za Siku ya Kimataifa ya Wanaume zitazingatia pia afya ya akili ya wanaume na umuhimu wa kutafuta msaada wa kitaalamu.
Karinga aligundua kwamba baadhi ya wanaume wananyamazisha matatizo ya hisia au kugeuka kwa pombe badala ya kutafuta msaada unaofaa.
“Hatua ya kwanza ni kufungua, kuhimiza wanaume kushiriki matatizo yao na marafiki wa kuaminika na kutafuta ushauri wa kitaalamu inapohitajika,” alisema.
Alitoa wito wa kubadili imani za kitamaduni zinazoweka wanaume wanaoonyesha udhaifu au kutafuta msaada kama wavivu, akisema mitazamo hiyo inaweza kuwazuia kushughulikia changamoto zao.
Sherehe zilizopangwa za mwaka huu zitaongozwa na kaulimbiu “Mabadiliko ya Baadaye ni ya Kila Mtu,” ikisisitiza umuhimu wa uwajibikaji wa pamoja katika kushughulikia changamoto za kijamii zinazowakumba wanaume, wanawake na familia.
Washikaji maslahi wanasema kuwa kushirikisha wanaume, wanawake, mashirika ya serikali na mashirika ya jamii kutakuwa muhimu katika kuzuia ukatili wa kijinsia, kuboresha uelewa wa afya ya akili na kuimarisha mahusiano ya familia.
Wanatarajia tukio la tarehe 19 Novemba litahamasisha wanaume zaidi kutafuta msaada, kuelewa haki zao na kufanya kazi pamoja na wanawake kujenga jamii salama na zenye afya.
