BODI YA DAWA YAONYA DHIDI YA MATUMIZI MABAYA YA CETIRIZINE KWA MADAI YA KUBANA UKE

Bodi ya Dawa na Sumu nchini Kenya (Pharmacy and Poisons Board – PPB) imewaonya wananchi dhidi ya matumizi yasiyo sahihi ya dawa ya Cetirizine, kufuatia madai yanayosambazwa kwenye mitandao ya kijamii kwamba dawa hiyo inaweza kutumika kukausha au kubana uke.
Katika taarifa iliyotolewa Jumatano, Novemba 4, 2026, bodi hiyo ilieleza kuwa imebaini taarifa zinazopotosha zinazohusisha matumizi ya Cetirizine na madai ya kubana au kukausha uke, na kusisitiza kuwa matumizi hayo hayana msingi wa kisayansi.
Kwa mujibu wa PPB, Cetirizine ni dawa inayopatikana katika kundi la antihistamine, inayotumika kupunguza dalili za mzio, ikiwemo mafua ya mzio (allergic rhinitis) na vipele vinavyosababishwa na mzio (urticaria).
Bodi hiyo imefafanua kuwa dawa hiyo imekusudiwa kutumiwa kwa kumezwa kupitia mdomo, kwa kufuata maelekezo ya wataalamu wa afya. Hata hivyo, haijaidhinishwa kutumika ukeni, na hakuna ushahidi wa kisayansi uliothibitishwa unaoonyesha kuwa inaweza kutumika kubana uke.
Aidha, PPB imeonya kuwa kuingiza vidonge vya Cetirizine ukeni kunaweza kusababisha madhara yakiwemo muwasho, hisia za kuungua, maumivu na usumbufu.
Bodi hiyo imeongeza kuwa kutumia bidhaa za kiafya ambazo hazijatengenezwa kwa matumizi ya ukeni kunaweza kuvuruga uwiano wa kawaida wa mazingira ya uke, ambao husaidia kuzuia maambukizi, na hivyo kuongeza hatari ya kupata maambukizi.
Katika tahadhari hiyo, PPB pia imeonya dhidi ya kutumia Cetirizine kwa kiwango kinachozidi dozi inayopendekezwa. Matumizi ya kupita kiasi yanaweza kusababisha usingizi uliopitiliza, kizunguzungu, uchovu, kutotulia, kuchanganyikiwa, kutetemeka, mapigo ya moyo kwenda kasi pamoja na matatizo ya kukojoa.
Kutokana na hali hiyo, bodi hiyo imewataka wananchi kuepuka kuingiza vidonge vya Cetirizine au dawa nyingine zinazokusudiwa kumezwa ukeni, kutumia dawa hiyo kwa dozi inayozidi kiwango kilichopendekezwa au kuitumia kwa madhumuni ambayo hayajaidhinishwa.
Wanawake wanaokumbwa na changamoto za kiafya zinazohusiana na uke, ikiwemo ukavu wa uke na masuala mengine ya afya ya uzazi, wameshauriwa kutafuta ushauri kutoka kwa wataalamu wa afya badala ya kutegemea taarifa na madai yasiyothibitishwa yanayosambazwa kwenye mitandao ya kijamii.
PPB imesisitiza umuhimu wa matumizi sahihi ya dawa na kufuata ushauri wa wataalamu wa afya ili kujikinga na madhara yanayoweza kusababishwa na matumizi holela ya dawa.


