TAFITI ZA METEOROLOGIA YA KENYA ZINATABIRI MVUA KATIKA KAUNTI 24 KADIRI MVUA FUPI ZINAZIDI KUONGEZWA

Idara ya Meteorolojia ya Kenya imetabiri mvua katika kaunti 24 wiki hii kadiri msimu wa mvua fupi wa Oktoba-Desemba unavyopata nguvu kote nchini.
Katika sasisho lililotolewa Alhamisi, shirika la hali ya hewa lalisema mvua ndogo inatarajiwa katika sehemu za West Pokot, Siaya, Elgeyo Marakwet, Bungoma, Kakamega, Nakuru, Trans Nzoia, Kericho, Kisii, Homa Bay, Kisumu, Mandera, Wajir, Marsabit, Nyandarua, Meru, Nyeri, Embu, Kirinyaga, Tharaka Nithi, Kwale, Mombasa, Kilifi na Lamu.
Idara hiyo pia ilitoa tahadhari kuhusu upepo mkali wa kusini hadi kusini mashariki unaozidi knot 25 katika sehemu za kaunti za Turkana, Samburu na Marsabit, ikihimiza wakazi kuwa waangalifu na hali inayobadilika ya hali ya hewa.
Utabiri huu unakuja Kenya ikijaa katika msimu wa mvua wa Oktoba-Desemba, ambao unatarajiwa kuleta kiasi tofauti cha mvua katika sehemu mbalimbali za nchi.
Mifumo ya hali ya hewa inawezekana kuathiriwa na vigezo kadhaa vya tabianchi, ikijumuisha Dipole ya Bahari ya Hindi (IOD), Mzunguko wa El Niño-Kusini (ENSO) na mifumo mingine ya anga.
Wakulima Wanatarajiwa Kufaidika
Mvua inayotarajiwa inatarajiwa kuboresha unyevu wa udongo, kusaidia shughuli za upandaji na kukuza upya wa malisho, ikitoa faraja inayowezekana kwa wakulima na wamiliki wa mifugo, hasa katika maeneo ya kavu na nusu kavu.
Uongezeko wa upatikanaji wa maji unaweza pia kusaidia uzalishaji wa kilimo na kuboresha hali ya malisho kwa mifugo.
Hata hivyo, idara hiyo imeonya kwamba mvua kubwa inaweza kusababisha mafuriko, maji kuingia ardhini, magonjwa ya mazao na usumbufu wa usafiri na shughuli za kilimo.
Sehemu za Pwani na maeneo ya kaskazini mashariki zimeangaziwa kama maeneo yanayoweza kupata mvua kubwa wakati wa msimu.
Wakazi wanaoishi katika maeneo yanayoharibika kwa mafuriko, hasa karibu na mito na katika maeneo ya chini, wamehimizwa kuchukua tahadhari na kufuata ushauri rasmi wa hali ya hewa.
Shirika la Hali ya Hewa Duniani (WMO) pia limeprojeka hali ya mvua zaidi ya kawaida katika eneo la Pembe kubwa ya Afrika katika robo ya mwisho ya 2026 kutokana na kuimarika kwa hali ya El Niño.
Msimu wa Oktoba-Desemba una umuhimu mkubwa kwa Kenya na nchi nyingine katika eneo hilo, kwani unachangia kwa kiasi kikubwa mvua ya kila mwaka katika maeneo kadhaa.
Wakazi wanahimizwa kufuatilia masasisho rasmi ya hali ya hewa kadiri msimu unavyoendelea.
