Pwani Yetu News Logo

PWANI YETU
NEWS

Afya

Kenya inarekodi kifo cha kwanza cha Ebola wakati watu 57 wamefuatiliwa

Imechapishwa 7 Okt 2026 saa 9:00 PM
3 dakika za kusoma
Mafunguo wa afya wa Kenya wanazidi kuimarisha ufuatiliaji wa Ebola baada ya kifo cha kwanza kilichothibitishwa cha Ebola nchini.
Waziri wa afya wa Kenya Aden Duale alisema: ‘Mifumo yote iko tayari kudhibiti usambazaji wa ugonjwa’ | Picha: Simon Maina/AFP/Getty Images

Hakuna kesi nyingine ya Ebola iliyothibitishwa nchini Kenya baada ya kifo cha mgonjwa wa kwanza aliyethibitishwa, wakati mamlaka za afya zinaendelea kuangalia watu 57 ambao huenda wamejulikana na virusi.

Kenya imekumbuka kifo chake cha kwanza cha ugonjwa wa virusi wa Ebola wa Bundibugyo baada ya mgonjwa wa pekee aliyethibitishwa kufa Nairobi, jambo lililosababisha kuimarisha ufuatiliaji wa mawasiliano na ufuatiliaji kote nchini.

Wizara ya Afya ilisema Jumatano kwamba watu 57 waliohusishwa na kesi wamebainishwa, ambapo 10 tayari wamehesabiwa na kuwekwa katika karantini katika Hospitali ya Huduma ya Polisi ya Taifa Nairobi. Mamlaka zinaendelea na juhudi za kutafuta na kuangalia mawasiliano yaliyobaki.

Mgonjwa, raia wa Kenya aliyekuwa akiishi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC), alifika Nairobi tarehe 3 Oktoba baada ya kusafiri barabara kutoka DRC kupitia Kampala, Uganda. Alilekezwa Hospitali ya Nairobi, alisolishwa na kupimwa baada ya kuonyesha dalili zinazolingana na Ebola.

Shirika la Afya Duniani (WHO) lilisema mgonjwa alifariki usiku wa 5 Oktoba, licha ya kupokea huduma za msaada. Alifuriwa tarehe 6 Oktoba chini ya taratibu za maziko salama na yenye heshima za Kenya kwa kesi za Ebola.

Hakuna kesi ya pili iliyothibitishwa nchini Kenya

Maandishi: Mafunguo wa afya wa Kenya wanazidi kuimarisha ufuatiliaji wa Ebola baada ya kifo cha kwanza kilichothibitishwa cha Ebola nchini.

Licha ya kifo, Wizara ya Afya inasema Kenya haijarekodi kesi nyingine iliyothibitishwa ya Ebola.

Katibu wa Baraza la Afya Aden Duale alisema nchi haijakutana na mlipuko wa Ebola, akielezea maambukizo yaliyothibitishwa kama kesi iliyolekezwa iliyohusishwa na mlipuko unaoendelea katika DRC.

Mamlaka bado zinafuatilia watu ambao huenda wamekuwa wamewasiliana na mgonjwa, ikijumuisha wanafamilia, wafanyakazi wa afya na watu waliosafiri pamoja naye.

Serikali pia imeongeza ufuatiliaji katika maeneo ya kuingia na imeimarisha uwezo wake wa kupima kesi zinazodaiwa. Zaidi ya wasafiri 652,000 wamekaguliwa, wakati sampuli 267 zimepimwa kupitia mtandao wa maabara ya kitaifa wa Kenya, kulingana na Wizara ya Afya.

Kituo tano vimechaguliwa kuisolisha na kudhibiti kesi zinazodaiwa au zilizothibitishwa, pamoja na Hospitali ya Nairobi, Hospitali ya Taifa ya Kenyatta, Hospitali ya Mafundisho na Rufaa ya Moi, Hospitali ya Huduma ya Polisi ya Taifa na Hospitali ya Port Reitz zikitoa uwezo wa pamoja wa isolisha na kutunza wagonjwa wa Ebola.

Kenya siyo nchi pekee iliyogusa

Kesi ya Kenya imehusishwa na mlipuko mpana wa Ebola wa Bundibugyo ulioanza katika DRC mapema mwaka huu.

DRC inaendelea kushuhudia usambazaji unaodumu, huku mlipuko ukienea katika maeneo 63 ya afya katika majimbo saba ifikapo mwisho wa Septemba. WHO iliripoti kesi 7,773 na vifo 3,759 katika DRC kufikia tarehe 30 Septemba.

Maandishi: Mafunguo wa afya wa Kenya wanazidi kuimarisha ufuatiliaji wa Ebola baada ya kifo cha kwanza kilichothibitishwa cha Ebola nchini.Wafanyakazi wa afya wa kujitolea katika kikao cha mafunzo ya majibu ya dharura ya Ebola kilichofanywa na Médecins Sans Frontières katika Ongata Rongai, Kenya, mwezi Agosti. | Picha: Daniel Irungu/EPA

Uganda pia ilirekodi kesi mapema katika mlipuko. Iliripoti kesi 20 zilizothibitishwa na vifo viwili, lakini mamlaka zilitangaza mlipuko umekwisha Agosti baada ya kukamilisha kipindi cha siku 42 kinachohitajika bila kesi mpya iliyothibitishwa.

Mlipuko wa sasa pia umeleta kesi iliyothibitishwa nchini Ufaransa ikihusisha mtu aliyehusishwa na mlipuko wa DRC, na kufanya Kenya kuwa nchi ya nne kuthibitisha kesi ya ugonjwa wa virusi wa Bundibugyo wakati wa mlipuko huu.

Serikali inaongeza ufuatiliaji

Rais William Ruto ameaagiza Kamati ya Baraza la Usalama wa Taifa kutathmini hali na kupendekeza hatua za ziada baada ya kifo cha mgonjwa.

Serikali sasa inazingatia kutambua kila mtu ambaye huenda ameathiriwa, kuangalia mawasiliano kwa dalili na kuimarisha ufuatiliaji katika mipaka ya Kenya na maeneo mengine ya kuingia.

Kwa sasa, mamlaka za afya zinaendelea kusema kwamba hakuna ushahidi wa usambazaji unaodumu wa Ebola nchini Kenya. Umakini unabaki kwenye ufuatiliaji wa mawasiliano na ugunduzi wa mapema ili kuzuia kesi iliyolekezwa isizidi kuwa usambazaji mpana wa jamii.

Pata habari muhimu moja kwa moja kwenye Email yako

Jiunge na maelfu ya wasomaji wa Pwani Yetu News.

Kenya inarekodi kifo cha kwanza cha Ebola wakati watu 57 wamefuatiliwa | Pwani Yetu News