Pwani Yetu News Logo

PWANI YETU
NEWS

Pwani

Kaunti ya Tana River yawekeza Sh2.77bn katika Miradi ya Maji, Kufikia Usambazaji wa Maji kwa Wote ifikapo 2030

Imechapishwa 21 Okt 2026 saa 12:07 PM
6 dakika za kusoma
Kaunti ya  Tana River yawekeza Sh2.77bn katika Miradi ya Maji,  Kufikia Usambazaji wa Maji kwa Wote ifikapo 2030



Kaunti ya Tana River imewekeza zaidi ya Sh2.77 bilioni katika miundombinu ya maji, huku Gavana Dhadho Godhana akilenga usambazaji wa maji kwa wote ifikapo 2030.

Makamu wa Gavana Ali Mahdi Loka, aliyemwakamata Godhana wakati wa sherehe za Siku ya Mashujaa 2026 katika uwanja wa Hola Jumanne, alitoa hotuba ya gavana ikielezea vipaumbele vya maendeleo ya mkoa.

Godhana alisema mkoa umejenga zaidi ya visima vya mashimo 1,000 na visima vya chini, mabwawa ya maji 138 na miundombinu minane mikubwa ya maji ya uso tangu alipochukua ofisi.

Article image



"Lengo letu ni kufikia usambazaji wa maji kwa wote ifikapo 2030," alisema.

Gavana pia alisisitiza uwekezaji katika kilimo, ufugaji, uvuvi, huduma za afya na michezo chini ya mada ya Siku ya Mashujaa ya mwaka huu, Usalama, Michezo na Uchumi.

Kilimo na ufugaji

Godhana alisema mkoa umesambaza tani 80 za mbegu mbalimbali, ikijumuisha mahindi, mchele, maharagwe ya kijani na mbegu za mboga, pamoja na kemikali za kilimo kusaidia wakulima.

Utawala pia umesambaza michele 5,000 ya nazi ili kukuza kilimo kinachozingatia mabadiliko ya tabianchi na kuboresha kipato cha kaya.

Wakulima zaidi ya 6,000 wanatarajiwa kunufaika na mifuko 6,000 ya hermetic, silos 250 za nafaka, tarpaulini 250 na mita za unyevunyevu.

Article image



Mkoa pia umetoa pampu 60 za umeme wa jua na pampu 2 za dizeli za piston-lister.

Ili kuendeleza kilimo, utawala umenunua trakta na droni ya kunyeshea.

Pia imeanzisha Kitengo cha Maendeleo ya Umwagiliaji cha Mkoa kusaidia maendeleo na ukarabati wa miradi midogo ya umwagiliaji.

Katika sekta ya ufugaji, mkoa umejenga vituo vya kupooza maziwa Bangale na Garsen.

Kituo cha Bangale kinashughulikia maziwa ya ngamia, wakati kituo cha Garsen kinasaidia kupastaa maziwa na kuboresha upatikanaji wa masoko.

Utawala pia umeanzisha aina bora za kuku wa kienyeji, baadhi ya majusi yakiwa na uzito wa hadi kilo nne.

Katika uvuvi wa nyuki, mkoa umesambaza vibuyu 4,000 vya kisasa kwa vikundi 100.

Vikundi vimevunja zaidi ya kilo 3,000 za asali kupitia ushirika wao na wanajitahidi kuongeza thamani kwa bidhaa kama mishumaa na keki.

Godhana alisema hatua hizi zilenga kuongeza uzalishaji, kuimarisha usalama wa chakula na kuboresha kipato cha kaya.

Uvuvi na Uchumi wa Bluu

Gavana alisema Mto Tana, mfumo wa ekolojia wa delta yake na pwani ya kilomita 76 ya Bahari ya Hindi ya mkoa inatoa fursa kubwa kwa uvuvi na Uchumi wa Bluu.

Kupitia mradi wa Kenya Marine Fisheries and Socio-Economic Development (KEMFSED), unaosaidiwa na Benki ya Dunia na serikali ya taifa, Eneo la Kutua Samaki la Kipini linapitia ukarabati mkubwa wa miundombinu.

Mradi unatarajiwa kuboresha usindikaji, uhifadhi na usindikaji wa samaki huku ukipunguza hasara baada ya mavuno.

Mkoa pia umejenga Ofisi ya Uvuvi katika Minjila ili kuleta huduma za upanuzi, leseni na usaidizi wa kiufundi karibu na jamii za wavuvi.

Utawala umenunua boti tatu za doria na uokoaji na kuwasilisha zaidi ya boti 33 kwa Vikundi vya Maslahi ya Pamoja kupitia KEMFSED.

Samaki wachanga zaidi ya 100,000 pia wamewasilishwa kwenye mabwawa na vituo vilivyogawanywa katika mkoa.

Mkoa unashirikiana na mashirika husika kuimarisha Vitengo vya Usimamizi wa Pwani, kukuza uvuvi wa uwajibikaji na kulinda maeneo ya kutolea mayai.

Godhana alisema usimamizi endelevu wa uvuvi wa kamba katika Ghuba ya Malindi-Ungwana ni muhimu kuhakikisha jamii za wenyeji zinaendelea kunufaika na rasilimali hii.

"Ajenda yetu ya Uchumi wa Bluu inahusu kuunda ajira, kupunguza hasara, kuboresha upatikanaji wa masoko na kubadilisha utajiri wetu wa maji kuwa ustawi wa kudumu," alisema.



Maji na usafi wa mazingira

Mto Tana umepokea mgawanyo wake wa kwanza wa zaidi ya US$1.3 milioni chini ya Mpango wa Maji, Usafi wa Mazingira na Usafi wa Kibinafsi (K-WASH) wa Kenya, ambao una bajeti ya Sh3.5 bilioni kwa miaka mitano.

Mkoa umefanya miradi ya maji katika Madogo, Kipao, Buyani, Gatundu, Tarasaa, Wenje-Vukoni na Tana Kurole.

Umefanyia ukarabati vituo vya maji vya Chardende na Kaabso.

Godhana aliwataka wakazi kulinda miundombinu ya umma ya maji dhidi ya uharibifu, wizi na miunganisho haramu.

"Vituo hivi ni vya jamii zetu, na kuilinda ni jukumu la pamoja," alisema.

Afya

Mkoa umefanya kidijitali vituo 20 kati ya 57 vya afya na unalenga kukamilisha mchakato huo ifikapo mwisho wa 2026.

Kwenye Kituo cha Afya cha Madogo, utawala umeanzisha kifungu kipya cha uzazi na ukumbi wa uzazi.

Pia unafanya kazi kuboresha vituo vya afya vya Madogo na Garsen kutoka Kiwango cha 3 hadi Kiwango cha 4.

Kwenye Hospitali ya Rufaa ya Kaunti ya Hola, mkoa umejenga Kitengo cha Huduma za Kriitiko (ICU) na Kitengo cha Mtego wa Juu.

Godhana aliahidi kununua vitanda viwili vya ICU vilivyo na vifaa kamili kwa hospitali kabla ya mwisho wa mwaka.

"Uwekezaji huu utaimarisha huduma za uzazi, huduma za dharura na matibabu ya wagonjwa walio hatarini," alisema.

Article image



Usalama na ujenzi wa amani

Godhana alisema mashirika ya usalama yameongeza juhudi za kudumisha amani.

Aliripoti kuwa mkoa haujapitia mashambulizi ya Al-Shabaab au migogoro ya jamii katika kipindi kilichopitiwa.

Hata hivyo, alisema amani ya kudumu inahitaji ushirikiano kati ya mashirika ya usalama na jamii za wenyeji.

"Amani haiwezi kudumishwa kwa utekelezaji pekee. Inahitaji ushirikiano kati ya mashirika ya usalama, viongozi wa jamii, wazee, taasisi za kidini, wazazi na vijana," alisema.

Gavana alitaja mkutano wa hivi karibuni na vijana kutoka Handampia kujadili usalama na kuchunguza suluhisho za kudumu.

Alisema utawala utaendelea kuwashirikisha vijana katika kukabiliana na changamoto zinazoathiri jamii zao.

"Vijana wetu lazima wawe washirika katika kujenga amani, si waathiriwa wa uhalifu, vurugu au unyonyaji," alisema.

Michezo na maendeleo ya vijana

Mkoa unatumia michezo kukuza vipaji, kuhamasisha ujumuishaji na kuunda fursa kwa vijana.

Mto Tana ulimaliza nafasi ya pili katika mpira wa miguu na ya saba jumla katika Michezo ya Chama cha Michezo ya Vijana ya Kaunti za Kenya iliyofanyika katika Kaunti ya Laikipia.

Mkoa unajiandaa kwa Michezo ya Chama cha Michezo na Utamaduni wa Kaunti za Kenya (KICOSCA) iliyopangwa kufanyika Novemba 22–29, 2026, katika West Pokot.

Pia utashiriki katika Michezo ya Shirika la Watu Walemavu wa Kaunti za Wanyamapori wa Kaskazini (NONDO) huko Isiolo, ambayo inajumuisha mbio za viti vya magurudumu katika jangwa.

Godhana alisema Kombe la Gavana la kila mwaka litafanyika Desemba kuwaleta pamoja timu za mpira wa miguu kutoka kote mkoani.

Utawala umejenga uwanja wa mpira wa kikapu karibu na Shule ya Msingi ya Garden katika Tana Delta.

Kila moja ya wilaya 15 za mkoa pia ina uwanja wa michezo angalau moja.

"Lengo letu ni kufanya michezo kuwa njia endelevu ya kukuza vipaji, ajira, ujumuishaji na ukuaji wa kiuchumi," alisema.

Elimu na utambuzi

Wakati wa sherehe, Godhana alitambua watu binafsi na taasisi kwa michango yao katika elimu, kilimo na utafiti.

Shadrack Thomas Falama, Hassan Osman Juma na Mohammed Tokal Moroa waliheshimiwa kwa kuandika na kuchapisha vitabu.

Faith Buya, Afisa Mkuu wa Kaunti anayehusika na Idara ya Kilimo na Uzalishaji wa Mazao, alitambuliwa kwa kazi yake ya kubadilisha idara hiyo.

Shule ya Msingi ya Arap Moi iliheshimiwa kwa utendaji wake katika Tamasha la Muziki na Utamaduni la Kenya 2026, wakati Shule ya Juu ya Model ya Galole ilitambuliwa kwa utendaji katika mitihani ya kitaifa.

Katika hotuba yake, Godhana aliwaita wakazi kupanda juu ya mgawanyiko wa kisiasa, kikabila na kijamii na kushirikiana kuendeleza maendeleo.

"Shukrani kubwa kwa mashujaa wetu ni kuendelea kujenga Kenya waliyoipigania," alisema.



Mwisho..

Pata habari muhimu moja kwa moja kwenye Email yako

Jiunge na maelfu ya wasomaji wa Pwani Yetu News.

Mkoa wa Mto Tana unawekeza Sh2.77bn katika Miradi ya Maji, Lengo Kufikia Usambazaji wa Maji kwa Wote ifikapo 2030 | Pwani Yetu News