Pwani Yetu News Logo

PWANI YETU
NEWS

Afya

KASI ZA EBOLA KENYA ZINAONGEZWA KWA NANE WAKATI MADAU YA AFYA WANAPANUA JITIHADA ZA KUKATAZA

Imechapishwa 19 Okt 2026 saa 8:52 PM
3 dakika za kusoma
KASI ZA EBOLA KENYA ZINAONGEZWA KWA NANE WAKATI MADAU YA AFYA WANAPANUA JITIHADA ZA KUKATAZA
MONGBWALU, JUMHURI YA KONGO - MEI 21: Wafanyakazi wa afya wakiwa wamevaa vifaa vya kinga wanatirishwa baada ya kutoka eneo la izoleshini katika Hospitali ya Rufaa ya Jumla wakati wa majibu ya mlipuko wa Ebola tarehe 21 Mei, 2026 huko Mongbwalu, Jamhuri ya Kongo | Picha: Michel Lunanga/Getty Images

Kenya imethibitisha kesi nane za Ebola kufuatia kugunduliwa kwa maambukizi mengine miongoni mwa watu waliohusishwa na mgonjwa wa kwanza aliyetambulika nchini, wakati madau ya afya wanapongeza jitihada za kudhibiti mlipuko.

Kesi ya hivi karibuni ilithibitishwa Jumapili, Oktoba 18, ikihusisha mwanaume wa miaka 49 ambaye alikuwa akifanya kazi ya kumtunzia mgonjwa, akijibu sahani na vitambaa. Alikuwa na homa, kichwa kilichokera na maumivu ya misuli kabla ya kupimwa kuwa na aina ya Bundibugyo ya virusi vya Ebola.

Kulingana na madau ya afya, mwanaume huyo anaaminika kuwa alipata virusi kupitia mawasiliano na mgonjwa wa kwanza, mwanaume wa Kenya mwenye umri wa miaka 40 aliyesafiri kutoka Jamhuri ya Kongo kupitia Uganda kabla ya kufika Nairobi tarehe 3 Oktoba.

Mgonjwa wa kwanza alifariki katika hospitali ya Nairobi tarehe 5 Oktoba, na kusababisha madau ya afya kuanza ufuatiliaji wa mawasiliano na kufuatilia watu ambao huenda wameathiriwa na virusi.

Maambukizi haya ya hivi karibuni yanaongeza kesi zilizothibitishwa nchini Kenya hadi nane, ikijumuisha mgonjwa wa kwanza aliyekufa. Jamaa watatu wa karibu wa marehemu na wafanyakazi watatu wa afya waliomsaidia pia wamegundulika kuwa na virusi.

Article imageWafanyakazi wa afya na wafanyakazi wa Red Cross ya Kenya wanavaa vifaa vya kinga wanapoandaa maziko ya mgonjwa wa kwanza wa Ebola wa Kenya katika Makaburi ya Lang'ata Nairobi, Kenya, tarehe 6 Oktoba, 2026.



128 WAJUIZI WAKOCHWA KATIKA KARANTINI

Madau ya afya wamegundua watu 130 waliohusishwa na kesi ya awali, ambapo 128 wamewekwa katika karantini wakati jitihada zinaendelea kuhesabu wawili waliobaki.

Wizara ya Afya pia imeongeza ufuatiliaji, upimaji na hatua za uchunguzi ili kugundua maambukizi yanayowezekana mapema na kuzuia maambukizi zaidi.

Shirika la Afya Duniani linaunga mkono majibu ya Kenya kupitia ufuatiliaji, upimaji wa maabara, kinga ya maambukizi, huduma kwa wagonjwa na mipango ya uhamasishaji wa umma.

Licha ya kuongezeka kwa idadi ya maambukizi yaliyothibitishwa, madau yameripoti kutokuwepo kwa ushahidi wa maambukizi ya jamii kwa upana. Hata hivyo, kesi zaidi bado zinawezekana kwani watu waliowekwa hatarini na virusi wanaendelea kufuatiliwa.

Article image


TAHADHARI ZA AFYA YA UMMA

Ebola husambaa kupitia mawasiliano ya moja kwa moja na damu au majimaji mengine ya mwili ya mtu aliyeambukizwa, pamoja na vifaa vilivyochafuliwa kama nguo, vitanda na vifaa vya matibabu.

Wananchi wanashauriwa kuepuka mawasiliano na kesi zinazodaiwa na kutafuta huduma ya matibabu ikiwa wataona dalili baada ya kuathiriwa kwa uwezekano.

Kibango cha Bundibugyo kinachoathiri sasa eneo hilo hakina chanjo iliyoidhinishwa au matibabu maalum yaliyothibitishwa, jambo linalofanya ugunduzi wa mapema, izoleshini na huduma ya matibabu ya msaada kuwa muhimu katika kudhibiti maambukizi.

Jibu la Kenya linakuja katikati ya mlipuko mpana katika Jamhuri ya Kongo, ambapo maelfu ya kesi na vifo vime ripotiwa tangu mlipuko ulipoanza Mei 2026.

Madau ya afya wanaendelea kufuatilia mawasiliano na kuimarisha upimaji katika maeneo ya kuingia wakati nchi inafanya kazi kuzuia usambazaji zaidi.

Pata habari muhimu moja kwa moja kwenye Email yako

Jiunge na maelfu ya wasomaji wa Pwani Yetu News.

KASI ZA EBOLA KENYA ZINAONGEZWA KWA NANE WAKATI MADAU YA AFYA WANAPANUA JITIHADA ZA KUKATAZA | Pwani Yetu News