Pwani Yetu News Logo

PWANI YETU
NEWS

Habari za Taifa

SERIKALI INATENGA KSH25 BILIONI KWA KUDHAUZI ARDHI YA SGR

Imechapishwa 9 Okt 2026 saa 1:01 PM
2 dakika za kusoma
SERIKALI INATENGA KSH25 BILIONI KWA KUDHAUZI ARDHI YA SGR

Serikali imeweka KSh25 bilioni kwa ajili ya kulipa fidia kwa wamiliki wa ardhi ambao mali zao zitakavyoathiriwa na upanuzi wa Reli ya Viwango Vya Kiwango (SGR) kutoka Naivasha hadi Kisumu na Malaba.

Kamisheni ya Taifa ya Ardhi (NLC) inaendelea na ushirikiano wa umma na tathmini ya ardhi katika Kaunti ya Narok huku serikali ikijiandaa kujadili fidia na wamiliki wa ardhi walioathiriwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Reli la Kenya, Philip Mainga, alisema kamisheni inashirikiana na jamii katika korido ya reli ili kuelezea mchakato wa ununuzi wa ardhi. Aliongeza kuwa Reli ya Kenya imepokea upatikanaji wa mapema kwa baadhi ya sehemu ili kuruhusu ujenzi kuendelea wakati tathmini na majadiliano ya fidia yanaendelea.

Baadhi ya wakazi wamekaribisha mradi, wakitaja uwezo wake wa kuboresha usafiri na kuunganisha jamii zao na masoko mapana. Mzee Stephen Ruto, mkazi wa kijiji cha Kapkesosio katika Narok, alisema reli itahusisha Kaunti ya Bomet na sehemu nyingine za Kenya, ukanda wa Afrika Mashariki na zaidi.

Ujenzi wa Awamu ya 2B ya mradi wa SGR unaendelea katika Narok na sehemu nyingine za korido. Reli itapita takriban kilomita 98 ndani ya Kaunti ya Narok, huku njia pana ikipita kupitia kaunti za Bomet, Kericho, Nyamira, Homa Bay na Kisumu.

Serikali inatarajia reli itaboresha usafirishaji wa bidhaa kutoka magharibi mwa Kenya hadi masoko makubwa, ikijumuisha Bandari ya Mombasa. Mipango pia inajumuisha vituo vya usafirishaji na vituo vya kuongeza thamani ili kusaidia sekta muhimu za kiuchumi katika njia.

Kilimo, ufugaji na utalii ni baadhi ya sekta zinazotarajiwa kunufaika katika Narok, wakati vituo vya usafirishaji katika Bomet na Kericho vinapangwa kusaidia sekta ya chai. Kisumu pia inatarajiwa kuwa na kituo cha usafirishaji wa samaki ili kuboresha uhifadhi na usafirishaji.

Mradi unatarajiwa kuunda ajira na kutoa fursa za biashara kwa jamii katika korido ya reli. Hata hivyo, tathmini ya ardhi, uthibitishaji wa mali, na fidia kwa wakati bado ni masuala muhimu kadiri ujenzi unavyoendelea.

Rais William Ruto alizindua mradi mwezi Machi 2026, huku ujenzi ukitarajiwa kuchukua takriban miaka miwili. Kituo cha Narok kinatarajiwa kukamilika kwa kiasi kikubwa ifikapo Juni 2027.

Kamisheni ya Taifa ya Ardhi inatarajiwa kuendelea kushirikiana na wakazi walioathiriwa, kuthibitisha maelezo ya mali na kutathmini ardhi na maendeleo kabla ya malipo ya fidia kufanywa.

Pata habari muhimu moja kwa moja kwenye Email yako

Jiunge na maelfu ya wasomaji wa Pwani Yetu News.

SERIKALI INATENGA KSH25 BILIONI KWA KUDHAUZI ARDHI YA SGR | Pwani Yetu News