Gavana wa Kaunti ya Kwale, Achani, anahakikishia wakazi upatikanaji wa dawa za kutosha

Gavana wa Kaunti ya Kwale, Fatuma Achani, amehakikishia wakazi kwamba vituo vya afya vya umma katika kaunti vimejaa dawa na vifaa vya matibabu vya kutosha, akipuuza madai ya upungufu mkubwa wa dawa kama yasiyo na msingi.
Achani alisema upatikanaji wa dawa umeungwa mkono na kulipa deni la serikali ya kaunti kwa Mamlaka ya Ugavi wa Dawa ya Kenya (KEMSA), jambo ambalo limeruhusu shirika hilo kusambaza vifaa vya matibabu moja kwa moja kwa maduka ya dawa, vituo vya afya na hospitali ndogo za kaunti.

Akiwa anazungumza wakati wa ukaguzi wa Kituo cha Afya cha Mnyenzeni, gavana alihimiza wafanyakazi wa afya kuepuka kuelekeza, kuhifadhi au kuuza dawa zilizokusudiwa kwa wagonjwa katika vituo vya umma.
> "Sitashindwa kumfuta mfanyakazi yeyote wa matibabu ambaye atadanganya kuhusu upungufu wa dawa katika vituo vyetu ili kumuelekeza mgonjwa kwa maduka ya faragha au kuiba bidhaa za umma bila malipo. Ninawaambia, watatengua kazi," Achani alisema.
Gavana alisisitiza kwamba kaunti haina madeni yaliyobaki kwa KEMSA, akidai kwamba hospitali za umma lazima ziwe na vifaa vya kutosha.
Alisema upungufu wowote unaotokana na kuficha kwa makusudi au kuelekeza dawa utachukuliwa kama ukiukaji wa nidhamu na unaweza kusababisha kufutwa kwa wale wanaohusika.
Gavana msaidizi wa Kwale, Chirema Kombo, alisema usimamizi wa kaunti umewekeza kiasi kikubwa katika sekta ya afya kupitia ujenzi na upakuaji wa zaidi ya vituo 179 vya huduma za afya za msingi.
Alisema maboresho yalijumuisha kuinua Hospitali ya Msambweni kuwa kituo cha mafundisho na marejeleo, pamoja na kuboresha hospitali za Kinango, Samburu, Mkongani na Kwale hadi kiwango cha Ngazi 4.

Kulingana na Kombo, uwekezaji huo umeleta huduma za afya karibu na wakazi na kupunguza haja ya wagonjwa kusafiri umbali mrefu kutafuta matibabu.
"Hatuwezi kuruhusu watu wachache kupolitikia masuala ya afya. Tunajua hali ya afya ya Kwale awali, na sekta imebadilika chini ya uongozi wa Achani," Kombo alisema.
Serikali ya kaunti inasema imeajiri zaidi ya wafanyakazi 1,800 wa afya na kuhusisha zaidi ya wapigaji 1,600 wa afya ya jamii kama sehemu ya juhudi za kuboresha upatikanaji wa huduma za afya katika Kwale.
