Elfu elfu za Wahabesh wakenye Kenya kadiri mivutano hatari inazidi kuwa mbaya

Elfu elfu za Wahabesh wamekimbia Kenya kufuatia mivutano hatari iliyojirudia kati ya makundi ya kanda yanayoshindana kusini mwa Uhabeshi, ikisababisha mgogoro unaokua wa kibinadamu katika Moyale, Kaunti ya Marsabit.
Kulingana na Kamishna Mkuu wa Wakimbizi wa Umoja wa Mataifa (UNHCR), inakadiriwa watu 50,000 walivuka Kenya ifikapo Oktoba 29, 2026, wakikimbia vurugu karibu na mpaka wa Kenya-Uhabeshi.
Waliokuja, ambao ulianza kuongezeka kwa kiasi kikubwa kuanzia Oktoba 22, wawakilishi hasa wanawake na watoto wanaotafuta usalama kutokana na mapigano yanayohusisha maafisa wa kanda wa Oromia na Somali wa Uhabeshi.
Vurugu, inavyoripotiwa, zilianza baada ya mvutano kuhusu kuinua bendera ya Jimbo la Kanda la Somali na uanzishaji wa ofisi ya kiutawala katika eneo la mgogoro la Moyale, ambalo linashirikiwa kati ya maafisa wa kanda wawili.
Mivutano, inavyoripotiwa, imeleta vifo na majeraha, huku risasi zisizo za kawaida zikisikika kutoka upande wa Uhabeshi wa mpaka.
Kuongezeka kwa watu waliokuja kumeweka shinikizo la ziada kwenye jamii za Moyale, ambapo elfu elfu za familia zilizohamishwa zinatafuta makazi ya muda katika shule, makanisa, kambi na nyumba zilizotolewa na wakazi wa eneo hilo.
UNHCR inasema baadhi ya familia wamepokelewa na jamaa na jamii za eneo, wakati wengine wapo katika makazi ya muda huku mashirika ya kibinadamu yakipanga msaada wa dharura.
Mahitaji ya haraka ya kibinadamu yanajumuisha chakula, maji safi ya kunywa, makazi ya dharura, vifaa vya usafi na huduma za afya.

UNHCR imepeleka timu ya majibu ya dharura Moyale na inashirikiana na serikali ya Kenya, Shirika la Kimataifa la Uhamiaji (IOM), UNICEF, Mpango wa Chakula Duniani (WFP) na Jumuiya ya Red Cross ya Kenya kusaidia familia zilizoathiriwa.
Mashirika haya yanatafuta pamoja takriban dola milioni 8.9 (shilingi milioni 1.16) kutoa msaada wa dharura kwa watu hadi 50,000 kwa muda wa miezi mitatu.
Wakati huo huo, Tume ya Kitaifa ya Haki za Binadamu ya Kenya imeomba uingiliaji wa haraka kulinda raia waliokimbia na kusaidia jamii zinazowakaribisha wale wanaokimbia vurugu.
Hali hiyo pia imevuruga biashara ya mipaka, ambapo malori ya mizigo yamekwama pande zote za mpaka kutokana na wasiwasi wa usalama unaoendelea.
Mamlaka za Kenya na mashirika ya kibinadamu yanaendelea kufuatilia maendeleo huku wasiwasi ukiongezeka kuhusu uhamisho zaidi na mahitaji yanayoongezeka ya huduma muhimu katika eneo la mpaka.
