Walimu wa vyuo vikuu wamefikia makubaliano ya shilingi bilioni 20 na serikali ili kumaliza mgomo

Walimu wa vyuo vikuu wamefikia makubaliano ya kifedha ya shilingi bilioni 20 na serikali, yakitoa njia ya kumaliza mgomo wa kitaifa ambao umesumbua masomo katika vyuo vya umma tangu tarehe 2 Oktoba, 2026.
Makubaliano yalitangazwa Jumatano, tarehe 28 Oktoba, na Katibu Mkuu wa Muungano wa Wafanyakazi wa Vyuo Vikuu (UASU), Dk. Constantine Wasonga, baada ya mazungumzo yaliyojumuisha maafisa wa muungano na mawakilishi wakuu wa serikali.
Kifurushi cha shilingi bilioni 20 kitahakikisha mishahara ya msingi na posho za wafanyakazi wa vyuo chini ya Mkataba wa Mabadilishano ya 2025–2029 (CBA).
Wasonga alisema kiasi hicho kimefikiwa kupitia mazungumzo na serikali, akichielezea kama nambari iliyokubaliwa badala ya ofa iliyowekwa juu ya muungano.
Ufanisi huu ulifuata majadiliano yaliyojumuisha Katibu wa Elimu Julius Ogamba, Katibu wa Hazina ya Taifa John Mbadi, na Katibu Mkuu wa Mambo ya Ndani Raymond Omollo.
Serikali awali ilitoa mapendekezo kadhaa ya kifedha, ikijumuisha shilingi bilioni 9.76, shilingi bilioni 11.95, na takriban shilingi bilioni 11.96, ambayo muungano uliikataa kwa kutokutosha.
Muungano awali ulikuwa unatafuta shilingi bilioni 98 kwa makubaliano ya miaka minne, ikijumuisha marekebisho ya mishahara na posho zilizoboreshwa kwa wafanyakazi wa vyuo.
UASU ilipendekeza ongezeko la mishahara ya msingi kati ya 36% hadi 68%, kulingana na ngazi za kazi za wafanyakazi, pamoja na maboresho ya posho za nyumba na manufaa mengine ya ajira.
MGOMO INATARAJIWA KUMALIZIKA IJUMAA
Baada ya mafanikio ya kifedha, timu za kiufundi kutoka serikali na muungano zilitarajiwa kuandaa masharti yaliyokubaliwa kabla ya kusainiwa rasmi kwa makubaliano siku ya Ijumaa, tarehe 30 Oktoba.
Wasonga alionyesha kuwa muungano utasimamisha rasmi mgomo saa 3 jioni siku ya Ijumaa, kulingana na kukamilika kwa mchakato wa uhalalishaji.
Aidha alihimiza walimu waandaa kurudi taasisi zao husika, akihakikishia wanafunzi kuwa masomo yataanza tena Jumatatu, tarehe 2 Novemba.
Mgomo ulianza tarehe 2 Oktoba baada ya mazungumzo kuhusu CBA mpya kukwama, na kusababisha usumbufu wa ufundishaji, utafiti na shughuli nyingine za kitaaluma katika vyuo vya umma.
MAHITAJI YA WAFANYAKAZI YENGU YANAKABAKI HAYAJATULIKANA
Licha ya makubaliano ya kifedha, masuala kadhaa yaliyotolewa na wafanyakazi wa vyuo bado hayajatatuliwa.
Yahusisha wasiwasi kuhusu bima ya afya, upungufu wa wafanyakazi, na takriban shilingi bilioni 7.9 za mikopo ya mishahara inayohusiana na CBA ya awali ya 2021–2025.
Muungano pia ulitoa wasiwasi kuhusu ufadhili wa wafanyakazi wa vyuo, ukisisitiza kwamba mishahara inapaswa kugharamiwa kupitia hazina ya taifa badala ya kutegemea ada za wanafunzi.
Makubaliano ya shilingi bilioni 20 yanawakilisha maendeleo makubwa katika mgogoro, ingawa maelezo ya jinsi fedha zitakavyogawanywa kati ya wafanyakazi binafsi na ratiba maalum za malipo bado hayajapangwa kikamilifu.
Kusainiwa rasmi kwa makubaliano na tangazo rasmi la muungano litabainisha kumaliza hatua ya viashiria vya sasa, huku wanafunzi sasa wakisubiri kuanza tena shughuli za kitaaluma za kawaida.
