NCCK YATAKA HATUA KALI DHIDI YA WIZI NA UVUJISHAJI WA MITIHANI

Baraza la Kitaifa la Makanisa ya Kenya (NCCK) limeomba Wizara ya Elimu na Baraza la Taifa la Mitihani la Kenya (KNEC) kuchukua hatua thabiti dhidi ya udanganyaji wa mitihani, ufuuzi na makosa ya kupiga alama kwani zaidi ya wanafunzi milioni 3.6 wanashiriki katika mitihani na tathmini za kitaifa.
Katika tamko lililochapishwa tarehe 25 Oktoba, 2026, Katibu Mkuu wa NCCK, Rev. Canon Chris Kinyanjui, alisema maafisa wa mitihani wanapaswa kuwajibika kwa majukumu yao, akionya kwamba wale waliohusika katika udanganyaji wanapaswa kukabiliana na matokeo thabiti na yanayoonekana.
Baraza lilibainisha wasiwasi kuhusu ukosefu wa taarifa za umma kuhusu hatua zilizochukuliwa dhidi ya watu 78 waliokamatwa mwaka 2025 kwa kudai kuwa walisambaza nyenzo za mitihani kwenye mitandao ya kijamii.
NCCK ilisisitiza kwamba karatasi za mitihani haziwezi kuvuja bila uvujaji unaowezekana kutoka kwa wale waliopewa jukumu la kulinda usalama wake, ikihimiza mamlaka kuchunguza matukio hayo na kuwawajibisha wale waliohusika.
“Kesi za udanganyaji wa mitihani na ufuuzi zilizoripotiwa katika miaka iliyopita lazima zipungwe na maafisa wote waliohusika wachukuliwe hatua thabiti na zinazoonekana,” Kinyanjui alisema.
Baraza lilitaja Mhubiri 8:11 ili kusisitiza hitaji la adhabu ya haraka kwa wahalifu, likionya kwamba kushindwa kutekeleza adhabu kunaweza kuhimiza udanganyaji zaidi wa mitihani.
Zaidi ya udanganyaji na ufuuzi, NCCK ilihimiza wasimamizi wa mitihani kushughulikia wasiwasi kuhusu mbinu za kupiga alama na upimaji, pamoja na makosa katika matokeo ya mitihani yaliyoripotiwa katika miaka iliyopita.
Ilisema matokeo ya mitihani yana athari kubwa kwa mustakabali wa wanafunzi na hivyo yanapaswa kushughulikiwa kwa viwango vya juu vya usahihi, haki na uadilifu.
Baraza pia lilitoa wito wa malipo bora na kuboresha mazingira ya kazi kwa walimu waliokatazwa kupiga alama mitihani ya kitaifa, likitaja malalamiko kuhusu masaa marefu ya kazi, mazingira duni ya kazi na malipo yaliyochelewa.
Kulingana na NCCK, matokeo ya Cheti cha Sekondari cha Kenya (KCSE), Tathmini ya Elimu ya Shule ya Upili ya Kenya (KJSEA), Tathmini ya Elimu ya Shule ya Msingi ya Kenya (KPSEA) na Tathmini ya Elimu ya Kiwango cha Kijamii cha Kenya (KPLEA) yatakuwa na jukumu muhimu katika kuamua njia za elimu za baadaye za wanafunzi.
Kadiri tathmini zinavyoendelea, baraza limewatakia wagombea wote mafanikio mema, likiwaahidi sala na msaada wake wakati wote wa kipindi cha mitihani.
“Tunajua mmefanya kazi kwa bidii kufika hatua hii ya kukaa kwenye mitihani ya maandishi, na tunajiunga nanyi katika kusali kulivyoandikwa katika Zaburi 90:17,” tamko linasoma.
NCCK ilisali kwa neema ya Mungu kwa wagombea, ikiwaomba waweze kukumbuka kile walichojifunza na kupata matokeo yanayoakisi juhudi zao.
Baraza pia lilisali kwa usalama wa wanafunzi, likihimiza ulinzi dhidi ya ajali na matukio mengine yanayoweza kusumbua mitihani yao.
Ilimwomba wagombea wawe na utulivu na amani wakati wote wa kipindi cha tathmini, ikionyesha matumaini kwamba wataamaliza mitihani yao kwa ujasiri na kuridhika kwa juhudi zao.
