Pwani Yetu News Logo

PWANI YETU
NEWS

Habari za Taifa

Wakili wa Bunge Wanidhinisha Sheria ya Kuzima Utaratibu wa Utangazaji wa Moja kwa Moja wa Matokeo ya Uchaguzi wa IEBC Kabla ya Uchaguzi wa 2027

Imechapishwa 23 Okt 2026 saa 8:23 AM
3 dakika za kusoma
Wakili wa Bunge Wanidhinisha Sheria ya Kuzima Utaratibu wa Utangazaji wa Moja kwa Moja wa Matokeo ya Uchaguzi wa IEBC Kabla ya Uchaguzi wa 2027

Sheria za uchaguzi za Kenya zinaweza kubadilika kabla ya Uchaguzi Mkuu wa 2027 baada ya Bunge kuidhinisha Sheria ya Marekebisho ya Uchaguzi, 2024, ambayo inapendekeza kuondoa sharti la kisheria la Kamati Huru ya Uchaguzi na Mipaka (IEBC) kutangaza matokeo ya uchaguzi moja kwa moja wanaposhirikiwa katika vituo vya kupiga kura.

Marekebisho yaliyopendekezwa yamechochea mjadala kuhusu uwazi wa uchaguzi, upatikanaji wa habari za uchaguzi na hatua za kulinda imani ya umma katika mchakato wa kupiga kura.

Licha ya kuondoa utaratibu wa lazima wa utangazaji wa moja kwa moja, Sheria hii inabaki na masharti yanayohitaji usambazaji wa kielektroniki, uthibitishaji na uchapishaji mtandaoni wa matokeo ya uchaguzi.

Kulingana na mfumo uliopendekezwa, matokeo yaliyotangazwa katika vituo vya kupiga kura yatabaki kuwa ya mwisho, wakati matokeo ya uchaguzi wa urais yataendelea kusambazwa kielektroniki kwa vituo vilivyoteuliwa vya kuhesabu na wapokeaji wengine waliothibitishwa.

IEBC italazimika pia kuthibitisha matokeo na kuchapisha fomu za matokeo ya vituo vya kupiga kura kupitia tovuti ya umma mtandaoni, ikiruhusu Wakenya kupata rekodi rasmi za uchaguzi.

Sheria hii pia inapendekeza mabadiliko katika uteuzi wa vyama vya siasa na usajili wa wagombea, ikilenga kufafanua tofauti kati ya michakato hiyo mbili na kupunguza mabadiliko yasiyo ya msingi kwa wagombea waliotajwa.

Zaidi ya hayo, marekebisho yaliyopendekezwa yangepunguza kusitisha usajili wa wapiga kura wakati wa uchaguzi wa kando kwa eneo la uchaguzi linaloathiriwa moja kwa moja, ikiruhusu shughuli za usajili kuendelea katika maeneo mengine.

Mapendekezo haya ya kisheria ni sehemu ya juhudi pana za marekebisho ya uchaguzi yanayohusiana na mapendekezo kutoka Kamati ya Mazungumzo ya Taifa (NADCO).

Wasiwasi Kuhusu Uwazi wa Uchaguzi

Kuondoa sharti la lazima la utangazaji wa moja kwa moja kumeibua maswali kuhusu jinsi umma utakavyoweza kufuatilia kwa kujitegemea tangazo la matokeo ya uchaguzi, hasa wakati wa uchaguzi wa urais.

Wafuasi wa mabadiliko yaliyopendekezwa wanaweza kuashiria usambazaji wa kielektroniki unaoendelea na uchapishaji mtandaoni wa matokeo kama mifumo ya kudumisha uwazi. Hata hivyo, ufanisi wa hatua hizi utategemea utekelezaji wake na uwezo wa umma kupata na kuthibitisha taarifa hizo.

Utasambazaji wa moja kwa moja unatoa fursa kwa wapiga kura, vyama vya siasa na wachunguzi wa uchaguzi kutazama tangazo la matokeo katika vituo vya kupiga kura kwa wakati halisi. Kuondoa sharti la kisheria kunaweza kubadilisha jinsi umma unavyofuatilia hatua hii ya mchakato wa uchaguzi.

Mjadala huu unakuja wakati Kenya inapojiandaa kwa Uchaguzi Mkuu wa 2027, ambapo uwazi wa uchaguzi na uhalali wa matokeo yanatarajiwa kubaki kuwa masuala ya msingi.

Hatua inayofuata

Kulingana na taarifa zilizotolewa, Sheria imeidhinishwa na Bunge la Taifa pamoja na Seneti na inasubiri saini ya rais. Itakuwa sheria baada ya kukamilika kwa mchakato wa kimkataba unaohitajika.

Mpaka wakati huo, marekebisho yaliyopendekezwa bado yanategemea mchakato wa kisheria unaotumika, ati masharti ya kisheria yaliyopo yanabaki kuwa katika nguvu.

Pata habari muhimu moja kwa moja kwenye Email yako

Jiunge na maelfu ya wasomaji wa Pwani Yetu News.

Wakili wa Bunge Wanidhinisha Sheria ya Kuzima Utaratibu wa Utangazaji wa Moja kwa Moja wa Matokeo ya Uchaguzi wa IEBC Kabla ya Uchaguzi wa 2027 | Pwani Yetu News