Takataka za Kielektroniki Zinatokea Kama Uwanja Mpya wa Ajira na Uwekezaji Afrika

Takataka za kielektroniki zinaweza kuwa chanzo kikubwa cha ajira na uwekezaji kote Afrika ikiwa nchi zitazidi kuimarisha mifumo ya ukusanyaji, usindikaji na urejeshaji wa vifaa vya kielektroniki vilivyotupwa, wataalamu wamesema.
Vifaa kama simu za mkononi, kompyuta na televisheni ambazo hazitumiki tena vinaweza kuingizwa tena katika mnyororo wa uzalishaji kupitia teknolojia za urejeshaji zinazorejesha malighafi muhimu na kuunda fursa kwa biashara mpya.
Wakiwa wanazungumza wakati wa Mkutano wa Kimataifa wa Sita wa Usimamizi wa Takataka za Kielektroniki huko Diani, Kaunti ya Kwale, washikaji maslahi waliita kwa mabadiliko kutoka majadiliano ya sera hadi utekelezaji wa vitendo wa mikakati ambayo inaweza kuvutia uwekezaji na kufungua uwezo wa kiuchumi wa sekta hiyo.
Mkurugenzi wa Kituo cha WEEE, Bonnie Mbithi, alisema mkutano unalenga kuimarisha utekelezaji wa sera na kuweka usimamizi wa takataka za kielektroniki kama mchango kwa maendeleo ya kiuchumi ya Afrika.
Bonnie Mbithi, Mkurugenzi wa Kituo cha WEEE | Picha: Grace Kathanje
"Lengo ni kuhamia kutoka majadiliano ya sera na sheria hadi utekelezaji wake ili kuunda ajira na kuendesha maendeleo ya kiuchumi kote Afrika," alisema Mbithi.
Ann Rita, kutoka Shirika la Umoja wa Mataifa la Mawasiliano ya Kimataifa (ITU), alisisitiza hitaji la nchi za Afrika kuoanisha sera zao za usimamizi wa takataka za kielektroniki ili kuimarisha ushirikiano na kuboresha ufanisi wa hatua za kudhibiti taka.
Ann Rita, kutoka Shirika la Umoja wa Mataifa la Mawasiliano ya Kimataifa (ITU) | Picha: Grace Kathanje
"Ni muhimu kwa nchi za Afrika kuoanisha sera zao za usimamizi wa takataka za kielektroniki ili kuimarisha ushirikiano na kuboresha utekelezaji wa mikakati ya kudhibiti taka hii," alisema Rita.
Wakati huo huo, Molu Wato, Mkurugenzi wa Usimamizi wa Takataka na Udhibiti wa Uchafuzi, alisema maeneo matano ya kibiashara yamebainishwa ili kuvutia wawekezaji na kuunda fursa za ajira kupitia ukusanyaji, usindikaji na urejeshaji wa takataka za kielektroniki.
Molu Wato, Mkurugenzi wa Usimamizi wa Takataka na Udhibiti wa Uchafuzi, Kenya. | Picha: Grace Kathanje
"Tumebaini maeneo matano ya kibiashara ambayo yatasaidia kukuza uwekezaji na kuunda ajira kupitia usimamizi wa takataka za kielektroniki," alisema Wato.
Kulingana na ripoti ya Global E-waste Monitor 2024, Afrika ilizalisha takriban tani milioni 3.55 za takataka za kielektroniki mwaka 2022, huku sehemu ndogo tu ikikusanywa rasmi kwa ajili ya urejeshaji.
Kenya, takwimu za 2025 zinaonyesha kwamba uzalishaji wa takataka za kielektroniki ulifika tani 55,956, ikionyesha hitaji linaloongezeka la mifumo madhubuti ya ukusanyaji na miundombinu ya urejeshaji.
Wataalamu wanasema uwekezaji katika teknolojia rafiki kwa mazingira na vituo vya urejeshaji unaweza kusaidia kurejesha malighafi muhimu kutoka kwa vifaa vilivyotupwa, kupunguza uchafuzi na kuunda fursa kwa biashara mpya.
Hata hivyo, kufungua fursa hizi kutahitaji zaidi ya sera pekee. Serikali zinahitaji mifumo madhubuti inayofanya ukusanyaji na usindikaji wa takataka za kielektroniki kuwa endelevu, huku uwekezaji katika teknolojia na ushirikiano kati ya sekta za umma na binafsi utakuwa muhimu kwa upanuzi wa sekta hiyo.
Mkutano ulileta pamoja washikaji maslahi wa teknolojia, watunga sera na wawekezaji ili kuchunguza njia za kuimarisha uchumi wa mzunguko wa Afrika, ambao unahimiza matumizi tena ya bidhaa na malighafi kupunguza taka na kuongeza thamani ya rasilimali zilizopo.
