Pwani Yetu News Logo

PWANI YETU
NEWS

Pwani

WAKAZI WA PWANI WAPINGA MIPANGO YA KUFUTA MAMLAKA ZA KIMAENDELEO YA KANDA

Imechapishwa 24 Okt 2026 saa 4:01 PM
2 dakika za kusoma
Wakazi wa Pwani na wadau wanahudhuria majadiliano ya ushiriki wa umma kuhusu Bili iliyopendekezwa ya kufuta mamlaka za maendeleo ya kanda katika Kaunti ya Kilifi.
Wakazi wa Pwani na wadau wanahudhuria majadiliano ya ushiriki wa umma kuhusu Bili iliyopendekezwa ya kufuta mamlaka za maendeleo ya kanda katika Kaunti ya Kilifi. | Picha: Shem Oburu

Wakazi kutoka eneo la Pwani la Kenya wameomba Bunge liibadilishe mamlaka za maendeleo ya kanda badala ya kuzipuuzia, wakisisitiza kuwa taasisi hizo ni muhimu kwa uratibu wa miradi inayovuka mipaka ya kaunti.

Wakati wa majadiliano ya ushiriki wa umma yaliyofanyika katika Kaunti ya Kilifi siku ya Ijumaa, tarehe 23 Oktoba, wakazi waliomba Kamati ya Idara ya Bunge la Taifa ya Maendeleo ya Kanda iikatae Bili ya Sheria za Mamlaka za Maendeleo ya Kanda (Kufuta) ya 2026, na badala yake iimarishe uwajibikaji, usimamizi wa kifedha, na mipango ya kanda.

Mwanachama wa Bunge wa Ganze, Kazungu Tungule, alisema kamati ilitembelea eneo hilo kukusanya maoni na malalamiko ya umma, ikihakikishia washiriki kuwa mawasilisho yao yatazingatiwa katika ripoti itakayowasilishwa Bungeni.

Article imageMwanachama wa Bunge wa Ganze, Kazungu Tungule | Picha: Shem Oburu

Sheria iliyopendekezwa inalenga kufuta sheria zinazozindua mamlaka sita za maendeleo ya kanda: Mamlaka ya Maendeleo ya Pwani (CDA), Mamlaka ya Maendeleo ya Bonde la Kerio (KVDA), Mamlaka ya Maendeleo ya Bonde la Ziwa (LBDA), Mamlaka ya Maendeleo ya Mito ya Tana na Athi (TARDA), Mamlaka ya Maendeleo ya Bonde la Mto wa Kusini wa Ewaso Ng’iro (ENSDA) na Mamlaka ya Maendeleo ya Bonde la Mto wa Kaskazini wa Ewaso Ng’iro (ENNDA).

Taasisi hizi huzalisha uratibu wa mipango ya maendeleo katika maeneo mbalimbali, ikijumuisha miradi inayohusisha miundombinu, kilimo, rasilimali za maji, na uhifadhi wa mazingira.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Pwani, Joseph Tunje, alikuwa miongoni mwa wale waliopinga kufutwa kunakopendekezwa, akisisitiza kuwa Mamlaka ya Maendeleo ya Pwani inapaswa kuboreshwa badala ya kuifutwa.

Alisema mamlaka hiyo inatoa mfumo muhimu wa kuratibu maendeleo katika kaunti sita za pwani za Kilifi, Kwale, Mombasa, Lamu, Taita Taveta, na Mto wa Tana.

Upinzani huu unaendana na wasiwasi unaofanana uliotolewa na Mwenyekiti wa CDA, Mzee Mwinyi, ambaye amesisitiza kuwa mamlaka za maendeleo ya kanda zina jukumu la kimkakati katika kuratibu mipango ya maendeleo na kuunga mkono serikali za kaunti.

Article image

Mabadiliko yaliyopendekezwa ni sehemu ya juhudi za kupanga upya majukumu ya serikali, kupunguza urudufu, na kupunguza shinikizo kwenye fedha za umma. Hata hivyo, Bili bado ni mapendekezo ya sheria na haijafuta mamlaka sita.

Inatarajiwa kamati itazingatia mawasilisho kutoka kwa jamii zilizoathiriwa na wadau wengine kabla ya kuandaa ripoti yake kwa ajili ya kuzingatiwa na Bunge la Taifa.

Pata habari muhimu moja kwa moja kwenye Email yako

Jiunge na maelfu ya wasomaji wa Pwani Yetu News.

WAKAZI WA PWANI WAPINGA MIPANGO YA KUFUTA MAMLAKA ZA KIMAENDELEO YA KANDA | Pwani Yetu News