Mwenyekiti wa CDA Anakataa Mpango wa Kufuta Mamlaka za Maendeleo ya Kanda Kabla ya Masikiti ya Umma

Chairman wa Coast Development Authority (CDA), Mzee Mwinyi, amekataa mipango ya kufuta Mamlaka za Maendeleo ya Kanda za Kenya, akisisitiza kuwa taasisi hizo zina jukumu la kimkakati katika kuratibu rasilimali za pamoja na kusaidia maendeleo katika mipaka ya kaunti.
Ukinukuu wake unakuja wakati Kamati ya Idara ya Bunge la Taifa kuhusu Maendeleo ya Kanda inaendelea na ushiriki wa umma kuhusu Sheria za Mamlaka za Maendeleo ya Kanda (Uondoaji) Bill, 2026 (Bill ya Bunge la Taifa Na. 31 ya 2026), ambayo inapendekeza kufutwa kwa mamlaka sita za Maendeleo ya Kanda za nchi.
Kamati imepangwa kupokea maoni kutoka kwa wanajamii kesho, tarehe 23 Oktoba, kama sehemu ya mchakato wa kisheria ambao utaelezea kuzingatia sheria iliyopendekezwa.
Mwinyi anasisitiza kuwa mamlaka hizo bado ni muhimu katika kutekeleza programu za maendeleo zinazovuka kaunti nyingi, hasa katika maeneo yanayohusisha rasilimali za maji za pamoja, umwagiliaji, miundombinu na maendeleo ya kiuchumi ya kanda.
Mamlaka sita zinazolengwa na sheria iliyopendekezwa ni Coast Development Authority (CDA), Kerio Valley Development Authority, Lake Basin Development Authority, Tana and Athi Rivers Development Authority, Ewaso Ng’iro South River Basin Development Authority na Ewaso Ng’iro North River Basin Development Authority.

Kulingana na Bill iliyopendekezwa, kufutwa kwa mamlaka kutafuatwa na uhamisho wa mali na madeni yao kwa Idara ya Serikali ya Hazina ya Taifa, kulingana na maelezo yaliyopo ya pendekezo hilo.
Mabadiliko yaliyopendekezwa yameweka mustakabali wa mashirika ya maendeleo ya kanda chini ya uchunguzi, huku maswali yakijitokeza kuhusu jinsi miradi yao iliyopo, rasilimali na majukumu yatakavyosimamiwa ikiwa Bunge litakubali sheria hiyo.
Mazoezi ya ushiriki wa umma yanawapa Wakenya fursa ya kutoa maoni yao kuhusu iwapo mamlaka hizo zinapaswa kufutwa, kuhifadhiwa au kuundwa upya ili kuboresha utoaji wa huduma na uwajibikaji.

Kwa eneo la Pwani, mjadala ni muhimu hasa kutokana na jukumu la CDA katika kuratibu mipango ya maendeleo katika eneo hilo. Matokeo yanaweza kuathiri usimamizi wa baadaye wa miradi na programu zilizoundwa kukidhi mahitaji ya maendeleo yanayozidi mipaka ya kaunti binafsi.
Kamati inatarajiwa kuzingatia maoni yaliyowasilishwa na umma wakati Bunge linaendelea kuchunguza sheria ya kufuta iliyopendekezwa.
Uamuzi wa mwisho utaamua iwapo Mamlaka sita za Maendeleo ya Kanda za Kenya zitaendelea kufanya kazi chini ya mfumo uliopo au ikiwa majukumu na rasilimali zao zitahamishiwa chini ya mpangilio mpya wa kiutawala.
